- Google zai rufe rahoton yanar gizo mai duhu a shekarar 2026 sannan ya goge duk bayanan sa ido da ke da alaƙa da hakan.
- Kayan aiki kamar Have I Been Pwned da ayyukan kasuwanci suna ba da damar ci gaba da gano bayanan sirri da aka ɓoye.
- Masu sarrafa kalmar sirri, imel ɗin da aka ɓoye, da kuma tsawaitawar hana bin diddigi suna ƙarfafa sirri daga keta doka da sa ido.
- Haɗin sa ido, MFA, da mafi kyawun ayyuka yana ba da kariya fiye da dogaro kawai da rahoton Google.
Sanarwar cewa Google zai kashe rahoton yanar gizo mai duhu. Wannan ya bar masu amfani da yawa da wannan tambayar: "Me zan iya amfani da shi yanzu don gano ko bayanana suna yawo a cikin dandali na ƙarƙashin ƙasa ko kuma a cikin bayanan da aka fallasa?" Na ɗan lokaci, wannan fasalin ya zama hanya mafi sauƙi kuma mafi yaɗuwa don duba ko imel, lambobin waya, ko adiresoshin sirri sun faɗa hannun masu aikata laifuka ta yanar gizo. Wadanne hanyoyin da za a bi wajen samun rahoton yanar gizo mai duhu na Google a halin yanzu?
Da farko, muna buƙatar fahimtar dalilin da yasa ake rufe sabis ɗin. Sannan, muna buƙatar ƙarin duba mu ga zaɓuɓɓukan da ake da su. Zangon yana da faɗiDaga kayan aiki kyauta kamar Have I Been Pwned zuwa hanyoyin biyan kuɗi tare da sa ido akai-akai, kariyar asali, da faɗakarwa ta ainihin lokaci. Za mu duba su a ƙasa.
Ƙarshen Rahoton Yanar Gizo Mai Duhu na Google: Menene shi da kuma lokacin da ya ɓace
Abu na farko shine a fayyace ainihin abin da ake ɓatawa: Rahoton Yanar Gizo Mai Duhu na Google da farko wani abu ne na musamman da Google One ke amfani da shi. a shekarar 2023, kuma ba da daɗewa ba ya zama kyauta ga duk wani mai amfani da asusun Google, a cikin sashin "Sakamako game da kai".
Wannan kayan aiki ya ba da damar masu amfani Ba da izinin Google don duba yanar gizo mai duhu don samun bayanan sirrinkuadiresoshin imel, lambobin wayaSuna, adireshi, da sauran abubuwan da ke da alaƙa da keta bayanai da aka sani. Lokacin da ta gano daidaito a cikin bayanan da aka sata, dandalin tattaunawa kan laifukan yanar gizo, ko kasuwannin haram, ta nuna rahoto kuma ta ba da shawarar wasu matakai na asali.
Sabis ɗin bai hana gibin ba, amma ya yi aiki kamar haka tsarin gargaɗi da wuri game da ɓullar bayanan sirriMutane da yawa suna amfani da shi don duba ko an yi wa asusunsu kutse bayan an yi kutse, an yi zamba, ko kuma an yi babban kutse a cikin wani sabis na kan layi.
Duk da haka, wannan zagayen ya yi gajere: duk da an karɓe shi, Kamfanin Google ya tabbatar da rufe wannan aiki a matakai.. Daga Janairu 15, 2026 Zai daina bin diddigin sabbin sakamako akan yanar gizo mai duhu kuma, daga 16 ga Fabrairu, 2026Kayan aikin zai ɓace gaba ɗaya kuma duk bayanan da ke da alaƙa da bayanan kula za a share su.
Dalilin da yasa Google ke rufe rahoton yanar gizo mai duhu da kuma abin da zai mayar da hankali a kai
Dalilin hukuma ba shi da alaƙa da ingancin bayanan, kuma ya fi alaƙa da "me yanzu?" Google ya yarda cewa matakan da kayan aikin suka bayar a baya ba su da amfani sosai. Ga yawancin masu amfani, shawarwarin kusan koyaushe iri ɗaya ne: canza kalmar sirrinku, kunna tabbatarwa matakai biyu, sake duba asusunku tare da Binciken Tsaro…
Kamfanin da kansa ya amince cewa rahoton Ya bayar da cikakken bayani amma bai sami wani mataki bayyananne da na musamman ba.A wata ma'anar, ta yi gargadin cewa akwai matsala, amma ba ta bayar da jagora mai inganci kan yadda za a rage haɗarin ko kuma a shawo kan satar bayanai ba.
Maimakon ci gaba da saka hannun jari a cikin wannan fasalin, Google yana so tura albarkatu zuwa ga kayan aikin rigakafi da haɗin gwiwa a cikin tsarin tsaronta. Nan ne abubuwa kamar su Duba Tsaro (Bita kan Tsaro), mai sarrafa kalmar sirri ta Google tare da faɗakarwar kalmar sirri da aka lalata, tabbatarwa matakai biyu, kuma sama da duka, maɓallan sirri ko maɓallan shigawanda ke rage dogaro da kalmomin shiga na gargajiya.
Wani abin da aka mayar da hankali a kai shi ne "Sakamako game da kai"Wannan fasalin yana taimakawa wajen gano da kuma neman a cire bayanan sirri (lambar waya, adireshi, da sauransu) daga sakamakon bincike. A aikace, Google ya himmatu ga tsarin da ba wai kawai yake gaya maka akwai matsala ba, har ma da... Yana ba ka damar yin aiki daga kwamitin kula da kanta. tare da ƙarancin gogayya.
Wannan canjin ya dace da dabarun gabaɗaya: canzawa daga samfuran amsawa (gano lokacin da aka riga aka tace ku) zuwa samfuran aiki waɗanda ke rage tasirin gibin nan gaba, wanda galibi ke haifar da sarrafa kansa da kuma fasahar wucin gadi da aka yi amfani da ita wajen tsaron asusun.
Menene yanar gizo mai duhu kuma me yasa yake da mahimmanci a sa ido a kansa?
Idan muka yi magana game da yanar gizo mai duhu, ba wai kawai muna nufin abubuwan da "ba a yi musu rijista ba" ta Google, amma muna nufin wani yanki na intanet. ana iya samun damar yin amfani da takamaiman kayan aiki kamar Torinda, a tsakanin sauran abubuwa, bayanan da aka sace, dandalin tattaunawa kan laifuka, kasuwannin takardun shaida, da ayyukan masu laifi suka taru.
A cikin waɗannan muhallin, ana sayar da komai: katunan kuɗi, damar shiga banki ta yanar gizo, asusun imel, damar shiga kafofin watsa labarun, ayyukan kamfanoni har ma da bayanan da aka samu ta hanyar malware irin na infostealer da aka sanya a kan na'urorin da aka lalata.
Sa ido kan yanar gizo mai duhu yana aiki kamar radar da ke sanar da ku idan bayananku sun ƙare a cikin waɗannan wurareBa ya hana kwararar asali kai tsaye (wanda yawanci yakan faru ne a cikin sabis ko kamfani da ke fuskantar matsala), amma yana ba ku damar mayar da martani kafin wani ya yi amfani da waɗannan takaddun shaida.
Google ba ta taɓa zama kaɗai ɗan wasa a wannan fanni ba: akwai komai daga sanannun dandamali kyauta zuwa cikakkun hanyoyin magance matsaloli na kasuwanci, tare da sa ido akai-akai, faɗakarwa a ainihin lokaci, da kuma ayyukan mayar da martani ga lamarinAmfanin rahoton Google shine haɗakarsa da sauƙin amfani ga miliyoyin mutane waɗanda suka riga suka kasance cikin yanayin muhalli.
Da ɓacewarta, buƙatar ba ta canzawa: Hare-haren yanar gizo, dabarun leƙen asiri na zamani, da kuma manyan kamfen ɗin satar bayanai Suna ci gaba da ƙaruwa. A cikin shekara guda kacal, ana iya ƙirga dubban kutse da aka bayyana a bainar jama'a, ban da wasu da yawa waɗanda ba a taɓa bayyana su ba, da kuma kamfen ɗin satar bayanai waɗanda ke fallasa ɗaruruwan miliyoyin haɗin imel da kalmomin shiga.

Abin da za a yi kafin Rahoton Yanar Gizo na Google ya ɓace
Idan har yanzu kuna da rahoton Google da ke aiki, kyakkyawan ra'ayi ne Yi amfani da waɗannan watanni don cin gajiyar su sosai.Har zuwa 15 ga Janairu, 2026, za ku ci gaba da samun sabbin sakamako; bayan haka, za ku iya duba tarihin ne kawai har sai an goge shi a watan Fabrairu.
Ya kamata ka duba idan Imel ɗinka ko lambobin wayarka suna bayyana a cikin bayanan da aka rubutaGano waɗanne ayyuka aka yi amfani da su, sannan a canza duk kalmomin shiga da aka maimaita ko ba a sabunta su ba na dogon lokaci, musamman ga bankuna, shafukan sada zumunta da kuma ayyuka masu mahimmanci.
Lokaci ne mai kyau don yin wani "tsaftacewa mai zurfi ta dijital": share tsoffin asusu da ba ka amfani da su, kunna tabbatarwa mataki biyu (2FA ko MFA), ƙaura zuwa kalmomin shiga inda zai yiwu, da kuma duba saitunan tsaro da sirri na asusun Google da sauran muhimman ayyuka.
Bugu da ƙari, za ku iya goge bayanan kula da kai da hannu Idan ba kwa son Google ya ajiye wannan bayanan har zuwa Fabrairu 2026, tsarin daga kwamfuta abu ne mai sauƙi: je zuwa shafin rahoto, je zuwa "Sakamako tare da bayananka", danna kan "Gyara bayanin martabar sa ido" sannan zaɓi "Share bayanin martabar sa ido".
Da zarar an goge profile ɗin, Rahotannin da wasannin da aka ajiye za su ɓace.Idan ka fi son ajiye bayanin da kanka, za ka iya fitar da shi ko kuma ka lura da ayyukan da abin ya shafa kafin ka goge su, domin ka adana jerin asusun da ke buƙatar ƙarin sa ido.
Madadin kyauta ga Rahoton Yanar Gizo na Google
Janyewar da Google ta yi daga wannan sabis ɗin ba yana nufin an bar ka ba tare da kariya ba. Akwai dandamali da dama waɗanda, ba tare da haɗawa da asusunka na Google ba, Suna ba ku damar duba ko bayananku sun bayyana a cikin keta doka da aka sani.Babban alamar duniya shine An yi min fyade.
Shin An Kama Ni (HIBP) Shafin yanar gizo ne da ƙwararren masanin tsaro ya ƙirƙira kuma yake kula da shi Troy HuntYana ba ka damar shigar da adireshin imel ko lambar waya kuma yana gaya maka wane bayanai na jama'a suka fallasa a ciki. Amfani na asali kyauta ne kuma ya zama kayan aiki amintacce ga masu amfani da gida da kasuwanci.
HIBP ba wai kawai ta lissafa gibin da aka saba gani a cikin shahararrun ayyukan kan layi ba; ta kuma haɗa da bayanai daga manyan rumbunan adana bayanai waɗanda suka bayyana tsawon shekaru. Duk da cewa ba ya rufe dukkan abubuwan da ke cikin yanar gizo mai duhu ba (babu kayan aiki da zai yi), yana ba da cikakken bayani game da tarihin fallasa takardun shaidarka.
Yana da kyau a ɗauka cewa Babu wata mafita kyauta da za ta ba ku ci gaba da sa ido kan duk abin da aka buga a yanar gizo mai duhuAmma ta hanyar haɗa HIBP, Pwned Passwords, da kuma faɗakarwar karya doka daga ayyukan da kuke amfani da su, za ku iya rufe babban ɓangare na haɗarin fallasa mai yawa da aka sani.
Ayyukan da aka biya don sa ido kan bayanan sirri da aka fallasa da kuma asalinsu
Idan kana buƙatar wani abu mafi ci gaba—misali, ga kasuwanci ko don kare asusun sirri da na iyali da yawa—akwai mafita na kasuwanci da ke bayarwa sa ido akai-akai, faɗakarwa nan take da tallafin ƙwararru idan akwai wani lamari na asali.
Daga cikin mafi kyawun sanannun masu amfani akwai Mai Tsaron ShaidaAura da Norton LifeLockWaɗannan dandamali sun wuce abin dubawa sau ɗaya kawai kuma sun haɗa da:
- Ci gaba da bincika yanar gizo mai duhu da kuma hanyoyin da aka sani na ɓullar ruwa.
- Sanarwa ta ainihin lokaci lokacin da suka gano takardun shaida ko bayanai masu mahimmanci.
- Sa ido kan bashi da kuma canje-canje masu ban mamaki a cikin rahotannin bashi.
- Shawarwari da tallafi na shari'a idan aka yi satar bayanai.
- Inshora mai araha tare da inshorar da ta dace don kuɗaɗen da aka samu daga zamba.
Sauran ayyuka kamar su socradar.io Suna samar da matakin kyauta tare da ƙarancin gani amma suna da amfani ga yankunan kasuwanci, yayin da leakradar.io mai da hankali kan takardun shaidar da aka fallasa masu rahusa, yana kwaikwayon abin da SocRadar ke bayarwa amma ya rage kusan gaba ɗaya zuwa asusun da aka yi wa lahani.
Mafita kamar su intelx.io, leaked.domains, spycloud.com ko leak-lookup.com Suna kuma aiki a wannan fanni, suna ba da matakai daban-daban na samun dama kyauta da kuma biyan kuɗi. A lokuta da yawa, bayanai mafi mahimmanci da na baya-bayan nan an tanada su ne don biyan kuɗi na ƙwararru, kuma inganci da adadin abubuwan da aka gano sun bambanta sosai tsakanin dandamali.
A lokaci guda, wasu samfuran tsaro suna haɗa na'urorin sa ido na yanar gizo masu duhu a cikin manyan suites. Misali, Malwarebytes ya haɗa da ayyukan Kariyar Satar Shaida waɗanda suka haɗa da binciken yanar gizo mai duhu, kariyar bashi, sa ido kan kafofin sada zumunta, wakilan dawo da bayanai, da inshorar har zuwa dala miliyan da yawa kan satar bayanai.
Masu sarrafa kalmar sirri da sa ido kan keta doka
Bayan "radar yanar gizo mai duhu," muhimmin abu wajen rage tasirin ɓullar ruwa shine amfani da masu sarrafa kalmar sirri ta zamani tare da fasalulluka na tsaro na zamaniWaɗannan manajoji ba wai kawai suna adana maɓallai ba ne, har ma suna taimakawa wajen mayar da martani idan wani abu ya ɓace.
Misali bayyananne shine Bitwarden, mai sarrafa kalmar sirri ta buɗaɗɗiya wadda ke amfani da ɓoyewa mai ƙarfi (AES-256) da tsarin ilimin sifiliAna ɓoye duk wani bayani kuma ana ɓoye shi a na'urarka, don haka ko mai bada sabis ɗin ba zai iya samun damar bayananka a cikin rubutu mai sauƙi ba.
Bitwarden da sauran masu fafatawa sun haɗa da fasaloli kamar Sa ido kan yanar gizo mai duhu da kuma faɗakarwar kalmar sirri da aka lalata, gano kalmomin shiga da aka sake amfani da su ko marasa ƙarfi, da kuma samar da kalmomin shiga masu ƙarfi da na musamman ga kowane sabis. An haɗa su cikin masu bincike da na'urorin hannu, suna sauƙaƙa ɗaukar kyawawan halaye ba tare da yin hauka ba ƙoƙarin tuna komai.
Dangane da gano asusun da aka yi wa illa, takamaiman mafita suma sun fito fili, kamar Mai tsaron baya tare da tsarin BreachWatch ɗinsaWannan plugin ɗin yana ci gaba da sa ido kan intanet da yanar gizo mai duhu don ganin asusun da aka haɗa a cikin ma'ajiyar kalmar sirrinku, kuma idan ya gano daidai da wani keta doka da aka sani, Yana aika faɗakarwa a ainihin lokaci don haka zaka iya canza takardun shaidarka nan take.
Ƙarin darajar waɗannan tsarin shine cewa Suna danganta gano wani ɓurɓushi kai tsaye da aikin rage shi.Daga faɗakarwar za ku iya sake sabunta kalmar sirri tare da janareta da aka gina a ciki, sabunta ta a cikin sabis ɗin da abin ya shafa, kuma, a lokuta da yawa, kunna zaɓuɓɓuka masu aminci kamar maɓallan sirri inda ake tallafawa su.

Imel, masu bin diddigin bayanai, da sirri: wani babban abin da ke gabanmu
Bayyana bayanai ba wai kawai yana zuwa ne daga manyan kutse ba; yana kuma zuwa ne daga Bin diddigin imel da bincike ba tare da an yi shiru baA yau, babban kaso na imel ɗin tallatawa sun haɗa da pixels marasa ganuwa waɗanda ke buɗewa, kimanin wurin da aka yi amfani da su, da na'urar da aka yi amfani da ita.
Dangane da nazarin da aka yi kan sirri, Fiye da kashi 80% na imel ɗin da aka yi nazari a kansu sun ƙunshi wani nau'in mai bin diddigin bayanai kafin a tace su da kayan aikin tsaro. Waɗannan pixels ɗin suna ba da damar gina cikakkun bayanai game da halayenku da abubuwan da kuke sha'awa, waɗanda daga nan za a yi amfani da su tare da bayanan bincike sannan a sayar da su ga wasu kamfanoni.
Akwai hanyoyi da dama don dakile wannan nau'in sa ido. Babban matakin shine a yi amfani da shi Masu toshe abun ciki kamar uBlock OriginAl'umma suna da matuƙar daraja da kuma ci gaba a buɗe, suna iya toshe tallace-tallace, rubutun mugunta da kuma yawancin masu bin diddigin da ke ƙoƙarin ɓoyewa ta cikin burauzar.
A sakamakon haka, takamaiman ƙarin abubuwa suna da mahimmanci ga toshe masu bin diddigin imelKayan aiki kamar PixelBlock (wanda aka mayar da hankali kan Gmail) suna gano pixels masu bin diddigin abubuwa ta atomatik, suna hana su lodawa, kuma suna nuna alama kusa da saƙon don ku san wanda ke bin diddigin ku.
Sauran madadin kamar Mummunan Imel ko Trocker Waɗannan ƙarin bayanai suna aiki azaman tsarin faɗakarwa ko toshewa a cikin ayyukan imel na yanar gizo da yawa, suna ƙara gumakan da ake iya gani a cikin akwatin saƙo da kuma toshe duka pixels da masu bin diddigin hanyoyin haɗi. Suna yin mafi yawan aikin sarrafawa a cikin gida.ba tare da aika ayyukan imel ɗinku zuwa sabar waje ba.
Abokan ciniki na imel, ajiyar gida, da ɓoyewa
Wani abu mai ban sha'awa game da wasanin sirri shine nau'in abokin ciniki na imel da kuke amfani da shi. Ayyukan imel na yanar gizo kamar Gmail ko Outlook.com Suna ajiye saƙonninku da bayanan ku a kan sabar da ke tsakiya na mai bada sabis ɗin., yayin da abokan ciniki na tebur ke son adana imel na Mailbird a cikin gida akan kwamfutarka.
A cikin lamarin MailbirdAn tsara tsarin ginin ne ta yadda hakan zai sa Kamfanin ba zai iya samun damar shiga abubuwan da ke cikin saƙonninku ko bayanan ku baTunda bayanan suna cikin kwamfutarka, ba a cikin sabar su ba, wannan yana rage sha'awar kai hari kai tsaye ga kayayyakin aikin imel na abokin ciniki, saboda babu manyan rumbun adana bayanai da za a iya sacewa.
Mailbird yana tattara wasu hanyoyin amfani da bayanai (misali, waɗanne siffofi ake amfani da su) amma yana yin hakan ta hanyar da an ɓoye shi kuma tare da zaɓi don kashe shiMai amfani zai iya yanke shawara ko zai bayar da gudummawar tarin bayanai ko a'a, kuma kamfanin yana ƙara rage bayanan sirri da yake aika wa tsarin kula da lasisinsa.
Ga waɗanda ke buƙatar ɓoyewa daga ƙarshe zuwa ƙarshe, mabuɗin shine a haɗa wannan nau'in abokin ciniki na gida da Masu samar da imel da aka ɓoye kamar Proton Mail ko TutaA yanayin Proton, ana amfani da Proton Mail Bridge, wani aikace-aikacen da ke aiki a matsayin wakili mai ɓoyewa: Mailbird yana tsammanin yana magana da sabar IMAP/SMTP ta yau da kullun, amma Bridge zai ɓoye saƙonnin kuma ya ɓoye su a cikin gida kafin aika su ko adana su.
Ta wannan hanyar, a Layer biyu: ɓoye hanyar shiga sifili mai siyarwa tare da ikon sarrafa ajiya na gidaDuk da cewa tsarin ya fi rikitarwa a zahiri, ƙwarewar mai amfani tana kama da ta abokin ciniki na imel na yau da kullun da aka tsara sosai.
Ayyukan imel da aka ɓoye da kuma sunayen laƙabi don ƙarfafa asalin dijital ɗinku
Idan kana son ɗaukar ƙarin mataki a cikin sirrinka, ayyukan imel na ɓoye na yanzu suna ba da damar kare abubuwan da ke cikin saƙonnin har ma daga mai bada sabis ɗin kansa.Proton Mail da Tuta sun yi fice a nan, kowannensu yana da nasa tsarin.
Proton MailYana zaune a Switzerland, yana amfani da ƙa'idodin OpenPGP don bayar da ɓoyewa daga ƙarshe zuwa ƙarshe tare da falsafar babu damar shigaKamfanin yana gudanar da nasa kayayyakin more rayuwa a ƙasashen da ke da kariyar sirri mai ƙarfi kuma ya gina tsarin yanayi wanda ke haɗa imel, kalanda, lambobin sadarwa, da ma'ajiyar ɓoye a ƙarƙashin asusun ɗaya.
Tuta (tsohon Tutanota) yana yin fare akan yarjejeniyar ɓoye sirri ta mallaka Baya ga abubuwan da ke ciki, yana ɓoye bayanai masu mahimmanci kamar batutuwa ko takamaiman tambarin lokaci. Wannan yana rage adadin bayanai da ake iya gani ko da wani ya sami damar shiga kanun saƙonni.
Babban bambanci shine Tuta ya fara aiwatarwa Ɓoye-ɓoye masu jure barazanar adadiTunanin makomar da algorithms na yanzu zasu iya zama masu rauni sosai, Proton, bi da bi, yana kula da haɗin gwiwa mai girma tare da sauran masu amfani da PGP kuma yawanci yana ba da ƙwarewar mai amfani mafi kyau da cikakke.
Domin hana babban sitiyarin motarka yin birgima ko'ina, yana da kyau a yi amfani da shi ayyukan imel kamar SimpleLogin (wanda yanzu aka haɗa shi cikin Proton)Waɗannan suna ba ku damar ƙirƙirar sunayen laƙabi marasa iyaka waɗanda ke tura zuwa akwatin gidan waya na ainihi kuma kuna iya kashewa a farkon alamar spam ko leƙen asiri.
Wannan dabarar tana da matuƙar amfani idan ka yi rijista da ayyuka da dama na yanar gizo: idan wani shafi ya sami matsala, kawai kana buƙatar yin rijista da ɗaya daga cikinsu. Kuna kashe sunan laƙabi mai alaƙa ba tare da taɓa babban adireshinka ba, kuma ka cire saƙonnin banza ko kamfen na kwaikwayon da ke da alaƙa da wannan mutumin da ke cikin wannan yanayin.
Idan aka duba babban hoto, ƙarshen rahoton yanar gizo mai duhu na Google ba yana nufin an rufe ƙofar don sanin ko bayananka sun fallasa ba, a'a, yana tilasta maka ka yi hakan. Yi tsalle zuwa ga wata hanya mafi girma da bambancin ra'ayi game da tsaron dijital ɗinkaTa hanyar haɗa dandamalin gano keta haddi kamar Have I Been Pwned, kayan aikin sa ido na kasuwanci, masu sarrafa kalmar sirri tare da faɗakarwa, imel mai ɓoyewa, faɗaɗa hanyoyin hana bin diddigi, da ingantaccen tantancewa, za ku iya gina kariya mai ƙarfi fiye da rahoto guda ɗaya da aka haɗa cikin asusunku da aka bayar; mabuɗin ba shine jira na gaba na faɗakarwar keta haddi don amsawa ba, amma don sanya kare asalin ku na kan layi ya zama al'ada ta yau da kullun.
Edita ya ƙware a fannin fasaha da al'amuran intanet tare da gogewa fiye da shekaru goma a cikin kafofin watsa labaru na dijital daban-daban. Na yi aiki a matsayin edita da mahaliccin abun ciki don kasuwancin e-commerce, sadarwa, tallan kan layi da kamfanonin talla. Na kuma yi rubutu a shafukan yanar gizo na tattalin arziki, kudi da sauran fannoni. Aikina kuma shine sha'awata. Yanzu, ta hanyar labarai na a ciki Tecnobits, Ina ƙoƙarin bincika duk labarai da sababbin damar da duniyar fasahar ke ba mu kowace rana don inganta rayuwarmu.

