- Reshen Alphabet Isomorphic Labs yana fara gwajin ɗan adam tare da magungunan da aka ƙirƙira ta amfani da hankali na wucin gadi.
- Fasahar sa ta dogara ne akan AlphaFold, tsarin da ya kawo sauyi na hasashen tsarin gina jiki.
- Kamfanin yana haɗin gwiwa tare da ƙwararrun magunguna kuma ya sami jarin dala miliyan 600.
- Kalubale sun haɗa da ɗa'a, fayyace algorithm, da tabbatar da sakamako a cikin mutane na gaske.

Masana'antar biopharmaceutical suna shaida juyi mai girma dacewa godiya ga aikace-aikacen basirar wucin gadi (AI) a cikin ci gaban ƙwayoyi. Isomorphic Labs, Reshen Alphabet kuma an haife shi azaman juzu'i na DeepMind, yana gab da farawa Gwajin asibiti na farko na ɗan adam tare da kwayoyi sun haɓaka gaba ɗaya ta amfani da AIWannan yunƙurin na iya wakiltar sauyi ga sabbin hanyoyin kiwon lafiya na duniya.
A cikin dakunan gwaje-gwajen kamfanin na London. Masana kimiyya da tsarin AI suna haɗin gwiwa tare da juna don tsara magunguna don cututtuka irin su ciwon daji da cututtuka na rigakafi. Colin Murdoch, shugaban Isomorphic Labs ya tabbatar da hakan, wanda ya jaddada cewa "ƙungiyoyin sun riga sun yi aiki tare da AI don haɓaka jiyya waɗanda har kwanan nan ba a iya samun su ba."
AlphaFold: Fasahar da ke bayan sabbin magunguna

Ana samun farkon waɗannan ci gaban a cikin AlphaFold, tsarin da DeepMind ya kirkira (mai iya canza hoto mai sauƙi zuwa yanayin 3D mai iya kunnawa) menene Hasashen tsarin gina jiki da ya canza ta hanyar warware nadadden furotin daga jerin amino acidWannan nasarar, wanda aka gane da lambar yabo ta Nobel a Chemistry, ta ba da damar Isomorphic Labs don yin samfuri hadaddun hulɗar kwayoyin halitta da ƙira madaidaicin mahadi ta hanyar da ba a taɓa gani ba a cikin masana'antar harhada magunguna.
The latest version, AlphaFold3, Yana ba mu damar yin tsinkaya duka nau'ikan nau'ikan sunadarai masu girma uku da kuma gano hanyar da suke hulɗa da sauran ƙwayoyin cuta., kamar DNA ko magunguna daban-daban. Wannan yana ba masu bincike damar tsara abubuwan da suka shafi takamaiman cututtuka, haɓaka duk tsarin ci gaba da haɓaka yiwuwar samun nasara idan aka kwatanta da hanyoyin gargajiya.
Daga kwaikwaiyon dijital zuwa gwajin asibiti na ɗan adam

Tsalle daga samfuran kwamfuta zuwa gwaji tare da mutane na gaske yana wakiltar ƙalubalen mafi girma har zuwa yau don AI da ake amfani da shi ga magani. A al'adance, Kashi 10% na magungunan da suka kai matakin asibiti an amince da su a ƙarshe., bayan tsarin da zai iya ɗaukar fiye da shekaru goma kuma ya haɗa da kuɗin miliyoyin daloli.
Labs na Isomorphic yana neman canza wannan gaskiyar ta hanyar saka hannun jari a cikin kwayoyin da aka tsara daga ƙasa har zuwa mafi dacewa da buƙatun asibiti da kuma rage girman lokaci da kuɗin kuɗi da ke da alaƙa da haɓakar magunguna. Kamfanin a halin yanzu yana aiki akan nasa 'yan takarar da aka mayar da hankali akai oncology da immunology, wurare biyu inda buƙatar sabbin jiyya ke da mahimmanci.
Tsarin yanayi na haɗin gwiwa da tallafin kuɗi na duniya
A cikin yunƙurin sa don jagorantar haɓaka magungunan AI, Isomorphic Labs ya rufe Yarjejeniyar dabarun tare da kamfanonin harhada magunguna irin su Novartis da Eli Lilly, wanda ke ƙarfafa sahihancin sahihan tsarin sa na kimiyya da fasaha. Bugu da ƙari, kamfanin ya rufe a watan Afrilu 2025. dalar Amurka miliyan 600 a zagaye na gaba, wanda Thrive Capital ya jagoranta, wanda zai yi aiki don haɓaka duka bincike da gwaje-gwaje na asibiti na sababbin abubuwan da aka tsara na algorithmically.
Ƙungiyar ta haɗu da ilimin ƙwararrun masana harhada magunguna da ƙwararrun ƙwararrun basirar wucin gadi, Ƙirƙirar haɗin kai wanda zai iya ƙara saurin zuwa na keɓaɓɓen jiyya kuma mafi inganci, musamman ga cututtuka masu rikitarwa da wuyar magancewa.
Kalubalen ɗabi'a da fasaha na hankali na wucin gadi a cikin magani
Abubuwan da aka bude ta hanyar amfani da AI a cikin magungunan asibiti suna da ban sha'awa kamar yadda suke da kalubale. algorithm nuna gaskiya, Tabbatar da sakamakon ƙididdiga a cikin mutane na ainihi da ka'idodin da'a da aka yi amfani da su don haɓaka sababbin jiyya suna haifar da muhawara mai tsanani a cikin al'ummar kimiyya da ka'idoji.
Wannan ci gaban bincike yana ba da a Bege na gaske don sauri, madaidaici, da magani mai araha, ko da yake akwai tambayoyi game da yadda za a tabbatar da cewa sababbin magungunan AI-ƙira sun cika mafi girman aminci da ƙa'idodin inganci da hukumomin kiwon lafiya ke buƙata.
Ƙaddamar da Alphabet ga ƙirƙira ilimin halittu ta hanyar Isomorphic Labs da DeepMind ya nuna yadda Ci gaba a cikin AI na iya hanzarta zuwan jiyya na keɓaɓɓen cututtuka kamar kansa.Watanni masu zuwa za su kasance masu mahimmanci wajen tantance ko algorithms a shirye suke don yin gwajin da ya fi buƙata: ingantaccen tasiri a rayuwar marasa lafiya.
Ni mai sha'awar fasaha ne wanda ya mayar da sha'awar "geek" zuwa sana'a. Na shafe fiye da shekaru 10 na rayuwata ta yin amfani da fasaha mai mahimmanci da kuma yin amfani da kowane nau'i na shirye-shirye saboda tsantsar son sani. Yanzu na kware a fasahar kwamfuta da wasannin bidiyo. Wannan shi ne saboda sama da shekaru 5 ina yin rubutu a gidajen yanar gizo daban-daban kan fasaha da wasannin bidiyo, ina ƙirƙirar kasidu da ke neman ba ku bayanan da kuke buƙata cikin yaren da kowa zai iya fahimta.
Idan kuna da wasu tambayoyi, ilimina ya bambanta daga duk wani abu da ya shafi tsarin aiki na Windows da kuma Android don wayoyin hannu. Kuma alƙawarina shine a gare ku, koyaushe a shirye nake in yi ƴan mintuna kaɗan in taimaka muku warware duk wata tambaya da kuke da ita a duniyar Intanet.

