Windows yana ƙirƙirar manyan fayiloli "Windows.old" lokaci-lokaci: yadda ake sarrafawa ko share su cikin aminci

Sabuntawa na karshe: 10/10/2025

  • Windows.old yana adana shigarwar da kuka gabata kuma ana share shi ta atomatik bayan ƙayyadadden lokaci.
  • Kuna iya share shi cikin aminci daga Ma'ajiya, Tsabtace sarari ko CMD tare da izini.
  • Yana yiwuwa a dawo da takardu daga C: \ Windows.old \ Users kafin a goge su.
  • Don kariya ta dogon lokaci, yi amfani da maki maido da madogara.
windows.da

Idan kaine kawai sabunta na'urarka, da alama za ku ga babban fayil mai suna Windows.old akan faifan C. Mutane da yawa suna jin tsoro idan suka ga nawa ya ɗauka, kuma ba sabon abu ba ne ya kasance a kusa da gigabytes da yawa; a gaskiya, Yawancin lokaci yana wuce 8 GB cikin sauƙi A lokuta da dama. Kar ku firgita: Windows.old ba kwayar cuta ba ce ko wani bakon abu; kawai kwafin shigarwar tsarin da kuka gabata ne.

A cikin layin da ke gaba za ku gano dalla-dalla abin da wannan babban fayil ɗin ya ƙunshi, tsawon lokacin da ya rage akan faifan da kuma yadda za ku iya goge shi cikin aminci a cikin Windows 11 da Windows 10. Bugu da ƙari, za ku ga yadda ake dawo da takaddun sirri daga ciki idan kuna buƙatar su, dalilin da yasa ba za a iya share shi wani lokaci ba da kuma waɗanne hanyoyin da za a iya samu don su. 'yantar da sarari ba tare da haɗarin kwanciyar hankali ba ko rasa zaɓuɓɓuka don komawa tsarin da ya gabata.

Menene babban fayil ɗin Windows.old?

Duk lokacin da kuka yi babban sabuntawar Windows (misali, Sauke daga Windows 10 zuwa Windows 11), tsarin yana ƙirƙirar babban fayil mai suna Windows.old a cikin tushen tushen tsarin. A ciki zaku sami shigarwar Windows da ta gabata, gami da fayilolin tsarin, saituna, bayanan mai amfani da bayanai. A takaice, hoto ne na Windows ɗinku na baya, wanda aka ƙirƙira don sauƙaƙe juyawa idan wani abu ya ɓace ko kun yi nadama akan canjin.

Baya ga yin aiki azaman tushe don gyara haɓakawa, Windows.old na iya taimaka muku gano fayilolin sirri waɗanda ba a kwafi su zuwa sabon tsarin ba. Kawai je C:\Windows.old kuma bincika tsarin babban fayil (Masu amfani, Fayilolin Shirin, da sauransu) don dawo da duk wani abu da ka iya ɓacewa. Wannan babban fayil ɗin ba sabo bane: Ya wanzu tun iri irin su Windows Vista kuma ya ci gaba da kasancewa a cikin Windows 7, 8.1, 10 da 11.

Wurin Windows.old koyaushe iri ɗaya ne, kai tsaye akan faifan C, kusa da babban fayil ɗin Windows na yanzu. Girman sa na iya zama babba, saboda ya haɗa da fayilolin tsarin da bayanan mai amfani da wasu software na baya. Saboda haka, yana da ma'ana cewa yawancin masu amfani da ƙaramin SSD (misali 128 GB) duba yadda sararin ke raguwa sosai bayan sabuntawa.

Yana da kyau a san cewa ba a yi nufin Windows.old azaman madadin dogon lokaci ba. Yayin da zaku iya bitar shi da dawo da takardu, Microsoft yana kashe tsarin dawo da al'ada zaune a cikin wannan babban fayil ɗin na ɗan lokaci, kuma fayilolin tsarin da ke cikinsa da sauri sun zama mara amfani bayan sabbin sabuntawa.

windows.old manyan fayiloli

Har yaushe ake riƙe Windows.old?

Yawanci, Windows tana goge Windows.old ta atomatik bayan ƙayyadadden lokaci. A cikin Windows 10 da Windows 11, yawanci haka lamarin yake. Tazarar kwanaki 10 don mirgine sabuntawar. A cikin sigogin da suka gabata, kamar Windows 7, ana iya tsawaita lokacin zuwa kwanaki 30, kuma a cikin Windows 8/8.1 kwanaki 28 ne. Za ku ga wasu kayan aikin da jagororin har yanzu suna ambaton kwanaki 30: Ba kuskure ba ne, ya dogara da tsarin da saitunan da Microsoft ya canza akan lokaci.

Keɓaɓɓen abun ciki - Danna nan  Yadda ake gyara MSVCP140.dll da guje wa sake shigar da wasanni ko shirye-shirye

Idan komai ya yi kyau bayan sabuntawa, abu mafi sauƙi shine barin tsarin ya share babban fayil lokacin da ya dace. Koyaya, idan kuna buƙatar 'yantar da sarari a yanzu ko kuma ku tabbata ba za ku koma ba, kuna iya share shi da hannu ta amfani da hanyoyin aminci waɗanda za mu tattauna daga baya. A guji ƙoƙarin share shi tare da maɓallin Share a cikin Explorer ko ta yaya, saboda hakan na iya haifar da matsala. ba zai yi aiki ba ko kuma zai nemi izini wanda ke dagula abubuwa.

Zan iya share Windows.old lafiya?

Ee, idan dai kun yi shi da kayan aikin da suka dace. Share Windows.old ta amfani da hanyoyin Windows ba zai cutar da PC ɗin ku ba ko haifar da wata matsala, tare da fage na zahiri: idan kun share babban fayil ɗin, ka rasa zabin komawa zuwa sigar da ta gabata ta Windows daga Saituna. Don haka, idan har yanzu kuna la'akari da haɓakawa kuma kuna da sarari, yana da kyau ku jira Windows ta goge shi a cikin ƙayyadaddun lokaci.

Koyaya, idan kuna buƙatar sarari nan da nan, zaku iya share shi cikin sauƙi daga Saitunan Windows (Ajiye), Tsabtace Disk, ko ma tare da ci-gaba da umarni a cikin Umurnin Ba da izini. Duk waɗannan hanyoyin an tsara su don cire babban fayil ɗin da tsabta, sarrafa izini da fayilolin tsarin daidai.

Mai da fayiloli na sirri daga Windows.old

Idan ka zaɓi "Babu komai" a ƙarƙashin "Zaɓi abin da za a kiyaye" lokacin da ka inganta, ko kuma ka lura cewa wasu takardu sun ɓace, za ka iya ci gaba da ceto bayananka na Windows.old na ɗan lokaci. Waɗannan matakan za su taimake ku kwafi fayilolin sirrinku zuwa sabon wurin:

  1. Shiga cikin kwamfutar tare da asusun da ke da gata na mai gudanarwa (wannan zai hana faɗar izini lokacin yin kwafi).
  2. Danna-dama maɓallin Fara kuma buɗe Fayil Explorer. Sa'an nan, je zuwa Wannan PC kuma kewaya zuwa C: drive.
  3. Nemo babban fayil ɗin Windows.old, danna-dama, sannan zaɓi Buɗe don bincika abubuwan da ke cikinsa, kamar yadda kuke yi da sauran kundin adireshi.
  4. A ciki, je zuwa Users sannan zuwa babban fayil tare da sunan mai amfani na baya.
  5. Bude manyan fayilolin da aka adana bayananku (misali, Takardu, Hotuna, ko Desktop) kuma zaɓi fayilolin da kuke son dawo dasu.
  6. Danna-dama zaɓi kuma zaɓi Kwafi; sannan ka matsa zuwa hanyar da kake son adanawa sannan ka danna Paste. Kuna iya maimaita wannan tsari sau da yawa kamar yadda kuke buƙata mayar da duk fayilolinku.

Ka tuna cewa wannan zaɓin baya dawwama har abada: bayan lokacin alheri, za a share Windows.old. Don haka, idan kun ga cewa kuna buƙatar bayanai daga wannan babban fayil ɗin, yi aiki da wuri-wuri. kauce wa asarar da ba dole ba.

Koma zuwa sigar Windows ta baya

Wani maɓalli mai amfani na Windows.old shine don ba ku damar komawa zuwa sigar da ta gabata. Idan duk abin da kuka yi sabuntawa ne kuma ba a yi kwanaki da yawa ba, zaku iya nemo zaɓin Komawa a Saituna. A cikin Windows 11 da 10, kewaya zuwa Saituna > Tsari > Farfadowa kuma duba idan maɓallin baya yana nan har yanzu.

Keɓaɓɓen abun ciki - Danna nan  Amazon Fraud Surge: Yadda ake Hange da Guji Kwaikwayo Kamfanin

Wannan zaɓin ba koyaushe yake bayyane ba. Idan fiye da kwanaki 10 sun shude (a kan daidaitawar yanzu), idan an shigar da wasu sabuntawa, ko kuma an riga an gudanar da tsabtace fayil ɗin tsarin, Wataƙila Windows ta cire maɓallinA wannan yanayin, daidaitaccen juzu'i ba zai yiwu ba, kuma share Windows.old ba zai canza gaskiyar ba.

Yadda ake cire Windows.old (Windows 11 da Windows 10)

Bari mu duba ingantattun hanyoyi don share babban fayil ɗin ba tare da dagula rayuwar ku ba. A ƙasa, zaku ga zaɓuɓɓukan tsarin da aka gina a ciki kuma, don masu amfani da ci gaba, hanyar layin umarni. Zaɓi wanda kuke so mafi kyau: duk suna da aminci kuma an tsara su don 'yantar da sarari ba tare da karya komai ba.

Share daga Saituna (Ajiye)

Windows 11 da Windows 10 sun haɗa da zaɓuɓɓukan zamani don tsaftace fayilolin wucin gadi, gami da zaɓi don cire sigogin Windows na baya. Tsarin ya ɗan bambanta tsakanin sigogin, amma ra'ayin iri ɗaya ne: duba akwatin da ya dace da kaddamar da tsaftacewa.

  • Windows 11: Buɗe Saituna> Tsari> Ajiye kuma zaɓi Shawarwarin Tsaftace. Zaɓi Shigar (s) Windows ɗin da suka gabata kuma danna maɓallin Tsaftacewa (za ku ga girman da aka ƙiyasta).
  • Windows 10: Je zuwa Saituna> Tsarin> Ajiye. A ƙarƙashin ma'anar Adana, matsa Canja yadda muke 'yantar sarari ta atomatik, kuma ƙarƙashin 'Yantar da sarari yanzu, zaɓi Cire sigar Windows ɗin da kuka gabata. Sannan, matsa Tsabtace yanzu zuwa aiwatar da gogewa.
  • Madadin a cikin Windows 10/11: Saituna> Tsarin> Ajiya> Fayilolin wucin gadi kuma zaɓi Sigar Windows ta baya (ko shigarwar Windows da ta gabata), sannan tabbatar da Share fayiloli.

Cire tare da Tsabtace Disk

Kayan aikin Tsabtace Disk na gargajiya (cleanmgr) har yanzu yana da amfani sosai. Duk da cewa fasahar sa ta tsufa, tana cire ainihin bayanai iri ɗaya kamar allon Saituna na zamani kuma yana da sauri. 'yantar da gigabytes da yawa lokaci guda:

  1. Latsa Windows + R don buɗe Run, rubuta cleanmgr kuma danna Shigar.
  2. Zaɓi drive C: idan an buƙata kuma danna Tsabtace fayilolin tsarin don bincika abubuwan da aka kare.
  3. Lokacin da lissafin ya bayyana, zaɓi Shiga(s) Windows ɗin da suka gabata. Idan kuna so, yi amfani da damar don zaɓar wasu abubuwan wucin gadi.
  4. Tabbatar da Ok kuma, a cikin faɗakarwa, zaɓi Share fayiloli. Windows zai kula da sauran kuma zai cire Windows.old na faifai.

Cire tare da Umurnin Umurni (ci gaba)

Idan kun fi son hanyar jagora ko ci karo da izini marasa tsari, zaku iya share Windows.old daga na'ura wasan bidiyo tare da gata mai gudanarwa. Wannan hanya tana da ƙarfi kuma yakamata a yi amfani da ita kawai idan kun san abin da kuke yi, kamar babu matsakaicin tabbaci:

  1. Bude Run tare da Windows + R, rubuta cmd kuma latsa Ctrl + Shift + Shigar don ƙaddamar da na'ura mai kwakwalwa a matsayin mai gudanarwa.
  2. Rubuta waɗannan umarni ɗaya bayan ɗaya kuma danna Shigar bayan kowane layi:
    takeown /F "C:\Windows.old" /A /R /D Y
    icacls "C:\Windows.old" /grant *S-1-5-32-544:F /T /C /Q
    RD /S /Q "C:\Windows.old"
  3. Idan kun gama, rufe taga. Ya kamata babban fayil ɗin ya tafi, kuma za ku dawo. mai kyau dintsi na gigabytes.
Keɓaɓɓen abun ciki - Danna nan  Yadda ake tsaftace babban fayil ɗin WinSxS ba tare da keta Sabuntawar Windows ba

Bayani mai sauri: takeown yana ɗaukar mallakin fayiloli da manyan fayiloli, iacls yana ba da cikakken iko ga ƙungiyar masu gudanarwa, kuma RD akai-akai kuma yana share littafin cikin shiru. Idan umarni ya dawo da kurakurai, duba cewa hanyar daidai ce kuma wancan kana kan na'ura mai girma.

Haɓaka sarari da faɗaɗa C ba tare da taɓa Windows.old ba

Idan ka gwammace ka jira Windows ta share babban fayil ɗin kanta, akwai hanyoyin da za a adana sarari a halin yanzu. Saitunan kanta suna ba da zaɓuɓɓuka don tsaftace fayilolin wucin gadi, caches, da sabunta abubuwan da suka rage yadda ya kamata. "Sense Sense" na iya aiki a bango kuma, tare da dannawa biyu, ajiye dubun gigabytes a cikin ƙungiyoyi masu ƙaramin gefe.

Wani zaɓi kuma shine amfani da kayan aikin kulawa na musamman. Wasu suites sun haɗa da "PC Cleaner" wanda ke dubawa da goge fayilolin takarce daga tsarin da rajista. Irin wannan kayan aiki zai iya taimaka muku ingantawa cikin aminci, kuma idan ba ku gamsu da sabuwar Windows ba, koyaushe za ku sami babban fayil ɗin Windows.old yayin haɓakawa. kwanakin ladabi komawa baya.

Shin matsalar ku ba ta da yawa bane illa girman rabo? A wannan yanayin, zaku iya faɗaɗa drive ɗin C: idan kuna da sarari diski kyauta. Kuna da zaɓuɓɓukan asali daga Gudanarwar Windows Disk, amma wasu manajojin ɓangaren ɓangare na uku suna ba ku damar faɗaɗa C: drive. haɗa tare da sarari mara izini wanda ba shi da alaƙa ko ma matsar iyakoki don yin ɗaki ga C:.

Gabaɗaya, magudanar ruwa shine: ƙulla wani yanki tare da wuce gona da iri don barin wani yanki na "wanda ba a ware", sannan kuma ƙara C: zuwa wannan sarari. Ko da yake yana jin fasaha, kayan aikin zane suna jagorantar ku mataki-mataki: zaɓi drive, zaɓi Resize/Matsar, ja hannun don daidaita girman, kuma tabbatar da canje-canje tare da Aiwatar. Kafin taɓa partitions, tuna don adana bayanan ku idan wani abu ya ɓace, kamar kuna sarrafa tsarin diski.

Babban fayil ɗin Windows.old yana amfani da manufa mai amfani: yana ba ku layin rayuwa na ɗan lokaci bayan babban sabuntawa. Don ƴan kwanaki, yana ba ku damar dawo da fayiloli kuma, idan ya cancanta, gyara canjin. Idan gajeriyar sarari ne ko kuma ba ku buƙatar sa, kuna iya share shi lafiya daga Ma'ajiya, Tsabtace sarari, ko tare da manyan umarni. Kuma idan kuna neman samun sarari akan C:, akwai hanyoyin tsaftacewa da faɗaɗa ɓangaren ba tare da barin wannan kati ba yayin lokacin alherinsa; tare da dan tarwatsewa da kyau madadin, za ku sami cikakken iko akan ajiyar ku da bayananku.