- Meta ta rufe Armature Studio, Sanzaru Games da Twisted Pixel a tsakiyar zangon metaverse.
- Fiye da kashi 10% na ma'aikatan Reality Labs, sama da ma'aikata 1.000, sun rasa ayyukansu.
- Asarar da aka samu ta miliyoyin daloli a yankin VR yana tura Meta zuwa ga AI da kayan sawa.
- Wannan matakin ya bar makomar manyan wasannin gaskiya na kama-da-wane da ke da alaƙa da Meta Quest a sararin samaniya.
Meta ta yi babban sauyi a dabarunta na gaskiya ta hanyar rufe manyan ɗakunan studio guda uku mafi muhimmanci a cikinta sadaukar da kai ga ci gaban wasannin bidiyo don su Belun kunne na nemaWannan shawarar ta zo ne bayan shekaru da dama na zuba jari mai yawa a fannin tattalin arziki wanda ya gaza haifar da sakamako mai gamsarwa na kuɗi kuma wani ɓangare ne na wani babban shirin sake fasalin kuɗi a cikin Reality Labs. Don haka kamfanin yana tura albarkatunsa zuwa ga basirar wucin gadi da na'urori masu sawa, suna sanya babban farensu akan metaverse a bango.
Motsin yana shafar kai tsaye Armature Studio, Wasannin Sanzaru da Wasannin Pixel TwistedMuhimman sassan kundin tarihin VR na Meta za su shafa, kuma kamfanin zai kuma sallami ma'aikata sama da dubu a duk duniya, gami da ƙungiyoyi da ke zaune a Amurka da Turai. Don haka kamfanin yana mayar da albarkatunsa zuwa... basirar wucin gadi da na'urori masu sawa, suna sanya babban farensu akan metaverse a bango.
Wadanne karatu ne ke rufe Meta kuma me yasa suke da mahimmanci?

Kamfanin ya tabbatar da cewa aƙalla Rufe Armature Studio, Sanzaru Games da Twisted Pixel gaba ɗayaWaɗannan ƙungiyoyi uku, waɗanda har yanzu suna cikin tsarin Oculus Studios a cikin Reality Labs, sune ke da alhakin wasu daga cikin wasannin da aka fi magana a kansu a cikin kundin Meta Quest, wanda hakan ya sanya wannan shawarar ta zama wani muhimmin lokaci ga dabarun abun ciki na kamfanin.
Armature StudioAn kafa Meta a shekarar 2008 ta tsoffin 'yan wasan Retro Studios (tare da gogewa a cikin jerin Metroid Prime), kuma ta shiga a watan Oktoban 2022. Kafin ta mai da hankali kan VR, sun yi aiki a kan lakabi kamar su ReCore o Inda Zuciya Take Jagoranta...banda tashoshin jiragen ruwa da yawa. A cikin tsarin Quest, babban aikinta shine Daidaita Resident Evil 4 zuwa gaskiyar kama-da-wane, ɗaya daga cikin manyan wuraren sayar da kayayyaki na dandamali.
A layi ɗaya, Sanzaru GamesStudio ɗin, wanda Meta ta saya a shekarar 2020, ya yi suna a cikin nau'in wasan kwaikwayo na VR da kuma rawar da ya taka. Bayan yin aiki tare da Sony na tsawon shekaru kan ayyuka kamar su Sly Cooper: Barayi a Lokaci o Tarin SlyStudio ya yi tsalle mai kyau zuwa ga gaskiya ta kama-da-wane tare da Fushin Asgard da kuma sakamakonsa, Fushin Asgard 2, wanda 'yan wasa da yawa ke ɗaukarsa a matsayin ɗaya daga cikin manyan gasannin da suka fi burgewa a cikin matsakaici kuma ana yaba su sosai a cikin masu tattara bita kamar Metacritic.
Wasannin Pixel Masu JuyawaA nata ɓangaren, tana fitar da wasanni masu halayenta tun daga shekarar 2006, waɗanda aka fara haɗa su da tsarin Xbox 360 da Xbox Live Arcade tare da taken kamar su Maw, Mutumin Splosion, Ms. 'Splosion Man' o Mai tsalle-tsalle mai ban dariyaBayan lokacin da ya yi a Microsoft Studios (2011-2015), Meta ta sayi ɗakin studio a shekarar 2022 kuma ta mayar da hankali kan VR, tana sanya hannu kan ayyuka kamar Hanyar Jarumi kuma, kwanan nan, Marvel's Deadpool VR, wanda aka fitar a ƙarshen shekarar 2025 don Meta Quest 3.
Rage yawan korar ma'aikata a Reality Labs da kuma ƙarshen "mafarkin" na metaverse

Rufe waɗannan ɗakunan studio guda uku wani ɓangare ne na An sallami sama da mutane 1.000 daga aiki a Reality LabsSashen da ke kula da gaskiyar kama-da-wane da ta ƙara girma a Meta. Majiyoyi daban-daban na cikin gida da kafofin watsa labarai kamar Bloomberg da The New York Times sun nuna cewa ragewar ta shafi kusan rabin adadin. Kashi 10% na ma'aikata na wannan rukunin, wanda ya ƙunshi ma'aikata kusan 15.000.
Reality Labs, wacce ke da alhakin belun kunne tun daga shekarar 2020 Neman Meta da kuma yawancin ci gaban da ke kewaye da metaverse, sun tara asara mai yawa. Tun daga shekarar 2021, jarin da aka zuba a wannan fanni zai haifar da hakan. asarar da ta wuce dala biliyan 60.000-70.000, wani adadi da ya ƙare yana da matuƙar muhimmanci ga shawarwarin manyan shugabannin kamfanin.
Korar ma'aikata ba abu ne da ya faru ba kawai: a watan Afrilun 2025 an riga an sami ɗaya zagaye na farko na yankewa a Reality Labstare da kusan ma'aikata ɗari da abin ya shafa. Tare da wannan sabon gyara, Meta ta tabbatar da wani sauyi na dabarun da ya bayyana a fili cewa matsin lamba na farko ga metaverse ya ragu sosai, duk da mahimmancin jan hankalin kafofin watsa labarai game da sauya sunan Facebook zuwa Meta a 2020.
Majiyoyi na ciki, kamar Babban Jami'in Fasaha Andrew BosworthSun bayyana a cikin sadarwa ga ma'aikata cewa manufar ita ce sake tura wani ɓangare na jarin an yi shi zuwa yanzu a cikin gaskiya ta kama-da-wane ga wasu fannoni na kasuwanci da ake ganin sun fi kyau, kamar basirar wucin gadi da na'urorin da za a iya sawa. An sake nanata wannan ra'ayin a cikin sanarwar da aka aika wa kafofin watsa labarai na duniya.
Wannan halin yana ƙara wa yanayi mai faɗi na raguwa a masana'antar wasannin bidiyoGanin yadda ake sa ran za a kori dubban ma'aikata a shekarar 2025 da 2026 a kamfanoni kamar Microsoft da Ubisoft, rufe kamfanonin Meta wani lamari ne da ke nuna damuwa ga kwararru a fannin.
Amsoshin masu haɓakawa da tasirinsu ga al'ummar VR
Labarin rufe ɗakin studio bai zo ta hanyar sanarwa ta hukuma kawai ba. Ma'aikata da dama da abin ya shafa su ne suka fara... sanar da korar su a shafukan sada zumunta, yana ba da damar ganin yanayin da kuma tabbatar da iyakokin sake fasalin tun kafin Meta ta yi sanarwa a bainar jama'a.
Mai zane Andy Gentile, daga Twisted Pixel, ya raba sako a kan X yana bayanin cewa an kore shi yanzu kuma cewa An rufe dukkan sitidiyon.Sun kuma ambaci rufe Sanzaru Games. Sauran ma'aikata sun bayyana irin wannan ra'ayi, suna gode wa abokan aikinsu saboda shekarun da suka yi suna aiki tare, kuma suna nuna cewa sun fara neman sabbin damammaki a masana'antar.
Daga Sanzaru Gamesƙwararru kamar ƙwararren mai zane a matakin farko Ray West Kamfanin LinkedIn ya tabbatar da cewa rufewar ta shafi da yawa daga cikin ɗakunan wasannin bidiyo a cikin Metaba wai ga ƙungiyarsa kawai ba. A cikin saƙonninsa, West ya nuna hazaka da ƙoƙarin ƙungiyar, yayin da kuma ya nuna sha'awarsa ta ci gaba da aikinsa a wasu ayyuka.
A cikin lamarin Armature StudioTabbatar da rufewar ta kuma samo asali ne daga rahotanni daga wasu kafafen yada labarai na musamman, wadanda suka tattara shaidu daga ma'aikata da majiyoyi kusa da situdiyon. Ga al'ummar gaskiya ta yanar gizo, labarin yana wakiltar asarar wata kungiya da ta nuna ikon daidaita manyan kamfanonin hada-hadar kudi zuwa tsarin VR tare da sakamako mai ban mamaki.
A shafukan sada zumunta da dandalin wasanni, an fassara rufe waɗannan ɗakunan studio guda uku a matsayin wata alama da ke nuna cewa Meta a bayyane take rage burinta a fagen wasannin gaskiya na kama-da-waneAƙalla dangane da ci gaban cikin gida. Duk da cewa kamfanin ya dage cewa ba zai yi watsi da VR gaba ɗaya ba, masu amfani da yawa suna mamakin abin da zai faru da jerin abubuwan da za su faru nan gaba, ƙarin abun ciki, ko sabbin ayyukan kasafin kuɗi na Meta Quest.
Al'ajabi, Shirye a Dawn da kuma rage tsarin abubuwan da ke ciki
Sake fasalin Meta ba wai kawai ya takaita ga rufe Armature, Sanzaru, da Twisted Pixel ba. Kamfanin ya kuma yanke shawara. dakatar da haɓaka aikin app ɗin motsa jiki na Supernatural VRwanda ba zai sake samun sabuntawa ba. A cikin yanayin da ya dogara da ci gaba akai-akai kamar gaskiyar kama-da-wane, ana fassara wannan nau'in ma'auni a matsayin wani nau'in "mutuwa a hankali" ga dandamali.
A cikin laima ta Oculus Studios, an riga an fara gudanar da ayyuka a hanya ɗaya. An rufe ta a shekarar 2024. Shirye a Alfijir, mai alhakin lakabi kamar Dokar: 1886 da kuma jerin Lone Echo, ɗaya daga cikin manyan ayyukan VR akan PC. Kwanan nan, Meta ta haɗu Kyankyaso (wanda aka sani da Batman: Arkham Inuwa) tare da Downpour Interactive (Ci gaba), tattara albarkatu da rage tsarin.
Duk da rufewar, Meta tana kula da sauran ɗakunan bincike masu aiki a cikin gaskiyar kama-da-wane, kamar su Wasannin Ƙarfi (masu kirkirar masu nasara Kayar da Saber), BigBox VR (Yawan Jama'a: Ɗaya) da kayan aikin da aka haɗa zuwa Duniyoyin Horizonkamar Ouro da Glasswords. Duk da haka, ra'ayin gabaɗaya shine kamfanin yana yana rage girman tsokar da ke cikinsa sosai da kuma ƙara dogaro da haɗin gwiwa na waje da kuma gogewar zamantakewa a cikin dandamalin sa.
A cikin wannan mahallin, wasu rahotanni sun nuna cewa Meta za ta gwada jawo hankalin masu haɓakawa daga wasu yanayin halittukamar waɗanda suka ƙirƙiri gogewa ga Roblox, tare da ra'ayin cewa za su ɗauki shawarwarinsu zuwa Duniyoyin HorizonManufar ita ce a ci gaba da rayuwa a cikin al'umma ba tare da saka hannun jari kai tsaye a cikin manyan fina-finai na asali ba.
Duk wannan yana haifar da shakku game da saurin isowar Sabbin wasannin da aka kashe kuɗi mai yawa don Meta QuestWannan na zuwa ne a lokacin da gasa a cikin gauraye da kuma ƙara yawan gaskiya ke ƙaruwa kuma sauran manyan kamfanoni na fasaha suna gwaji da irin waɗannan samfura.
Daga yin fare akan metaverse zuwa fifita AI da tabarau masu wayo

Lokacin da Facebook ta ɗauki sunan ƙwallo A shekarar 2020, sakon ya bayyana karara: metaverse ya zama tsakiyar tsakiya Kamfanin ya gabatar da yanayi mai dorewa, wanda aka raba ta hanyar zane-zanen 3D, wanda mutane za su iya amfani da shi ta hanyar avatars da na'urori masu nutsewa, inda mutane za su iya aiki, su yi mu'amala da mutane, da kuma yin wasa. Shekaru da dama bayan haka, gaskiyar lamarin ta fi bayyana.
Kamfanin ya amince da manyan jarin da aka zuba a Reality Labs ba su fassara zuwa manyan kuɗaɗen shiga baA halin yanzu, an sami karɓuwa mai kyau daga wasu kayayyaki. Wannan haka lamarin yake da... Gilashin zamani da aka haɓaka tare da haɗin gwiwa da EssilorLuxotticawanda buƙatarsa ta sa Meta ta nemi a Ninki biyu na ƙarfin samarwa kafin ƙarshen 2026.
A cikin wannan sauyi, basirar wucin gadi ita ce ginshiƙin sabuwar taswirar hanya. Meta tana son haɗa samfuran AI cikin hanyoyin sadarwar zamantakewa na gargajiya (Facebook, Instagram, WhatsApphaka kuma a cikin sabbin na'urori masu ɗaukuwa, daga tabarau masu wayo zuwa na'urorin da za a iya sawa nan gaba. A zahiri, an riga an sake tsara Reality Labs a cikin 2024 don raba layukan aiki a sarari a cikin kayan da ake sawa da kuma waɗanda ke da ainihin gaskiya ta kama-da-wane.
Wannan canjin da aka mayar da hankali a kai yana bayyana a cikin wasu shawarwari na dabaru, kamar su yarjejeniyoyin samar da makamashi na dogon lokaci don ciyar da manyan ƙungiyoyin horar da AI a Amurka. Duk da cewa ba su da alaƙa kai tsaye da rufe ɗakunan VR, suna nuna yadda fifikon kamfanoni suka koma ga kayayyakin more rayuwa da fasahohin da suka shafi AI.
A fannin metaverse, dandamalin Meta Horizon Har yanzu ana ci gaba da aiki, amma ana sake fasalta rawar da take takawa kamar yadda sararin zamantakewa da gina al'umma fiye da sararin samaniyar kama-da-wane da aka gabatar da farko. Rufe ɗakunan studio da aka mayar da hankali kan manyan wasanni ya dace da wannan hangen nesa mai cike da bayanai game da aikin.
Wannan tsari na rage farashi, rufewa, da sake tsara dabarun ya nuna hoton da ke cikinsa A bayyane yake cewa Meta tana rage yadda take fuskantar ci gaban wasannin bidiyo na gaskiya na ciki. Kuma yana yin fare ne akan samfurin da ba shi da tsada, wanda ya fi dacewa da al'umma, kuma sama da duka, ya dace da fasahar kere-kere da na'urorin da ake iya sawa. Ga 'yan wasa da ƙwararru na VR, wannan lokacin yana kama da wani lokaci mai ban mamaki: wasu daga cikin manyan sunaye a cikin kundin Quest an daina amfani da su, yayin da kamfanin ke ƙara himma wajen amfani da fasahar da yake ganin ta fi riba a cikin shekaru masu zuwa.
Ni mai sha'awar fasaha ne wanda ya mayar da sha'awar "geek" zuwa sana'a. Na shafe fiye da shekaru 10 na rayuwata ta yin amfani da fasaha mai mahimmanci da kuma yin amfani da kowane nau'i na shirye-shirye saboda tsantsar son sani. Yanzu na kware a fasahar kwamfuta da wasannin bidiyo. Wannan shi ne saboda sama da shekaru 5 ina yin rubutu a gidajen yanar gizo daban-daban kan fasaha da wasannin bidiyo, ina ƙirƙirar kasidu da ke neman ba ku bayanan da kuke buƙata cikin yaren da kowa zai iya fahimta.
Idan kuna da wasu tambayoyi, ilimina ya bambanta daga duk wani abu da ya shafi tsarin aiki na Windows da kuma Android don wayoyin hannu. Kuma alƙawarina shine a gare ku, koyaushe a shirye nake in yi ƴan mintuna kaɗan in taimaka muku warware duk wata tambaya da kuke da ita a duniyar Intanet.
