Bayar da rahoton wurin bincike ta hanyar Telegram na iya zama tsada sosai.

Sabuntawa ta ƙarshe: 14/01/2026

  • An ruwaito wani direba a Ibiza da ya sanar da wani jami'in tsaro na Civil Guard a Santa Eulària a Telegram.
  • An yi korafin ne bisa ga sashe na 36.23 na Dokar Halitta ta 4/2015 kan tsaron 'yan ƙasa.
  • Tarar da za a biya idan aka watsa wuraren binciken 'yan sanda a ainihin lokaci ta kama daga Yuro 601 zuwa 30.000.
  • Kungiyoyin Telegram da WhatsApp masu gargadin wuraren bincike suna karkashin kulawar Civil Guard, DGT (Janar na Hukumar Kula da Sufuri ta Spain) da hukumomin zirga-zirga.
Tarar da aka samu idan aka yi gargaɗi game da wuraren bincike

Gargaɗi mai sauƙi akan wayarka ta hannu game da ikon raba iko tsakanin rundunar tsaron farar hula a cikin Telegram ya zama mafi kyawun misali na yadda abubuwa za su iya tafiya mai nisa Hukunci idan aka bayar da gargaɗin gaggawa game da aikin 'yan sandaAbin da ya faru a Ibiza ba wai kawai ya shafi direban da aka ba da rahotonsa ba ne, har ma yana aika saƙo bayyananne ga duk waɗanda ke shiga cikin ƙungiyoyin aika saƙonni waɗanda aka keɓe don gargaɗi game da wuraren bincike.

Shari'ar ta sanya haske a kan lamarin amfani da ƙungiyoyin Telegram, WhatsApp da sauran dandamali don guje wa tsarin kula da zirga-zirga da ayyukan 'yan sandaDuk da cewa mutane da yawa suna ganin hakan a matsayin "taimako" mai sauƙi tsakanin direbobi, hukumomi suna tunatar da kowa cewa Wannan irin gargaɗin zai iya haifar da mummunan sakamako, duka a fannin kuɗi da kuma ga lafiyar kowa..

Hukumar kula da Santa Eulària wadda ta gano matsalar

Kula da Santa Eulària

Lamarin ya faru ne a kan babbar hanyar EI-200, a gundumar Santa Eulària des Riu, IbizaA lokacin wani shingen bincike na ababen hawa da masu tafiya a ƙasa da Jami'an Tsaron Farar Hula suka kafa, jami'an sun tsayar da wata mota da mata biyu ke zaune a ciki, suka duba takardunsu, sannan suka bar su su ci gaba da tafiya ba tare da wani ƙarin abin da ya faru ba.

Ba da daɗewa ba, masu gadin suka lura da wani abu da ya sa su yi shakka: Motocin da ke kan babbar hanyar sun faɗi ba zato ba tsammani kuma motoci da yawa sun fara karkatar da hanya a kan titin gida mai layi ɗaya, suna guje wa wucewa ta cikin zagayen da aka kafa wurin duba ababen hawa.

Da suka fuskanci wannan yanayi mai ban mamaki, jami'an suka yanke shawarar ci gaba da tafiya kuma Sun yi bitar ƙungiyoyin Telegram da aka keɓe don abubuwan da suka faru a tsibirin. don bincika mai amfaniA cikin ɗaya daga cikinsu, wanda ya shahara sosai tsakanin direbobi a Ibiza da kuma dubban membobi, sun sami ɗan gajeren saƙo amma mai haske: An yi gargadin kasancewar rundunar tsaron farar hula a zagayen Santa Eulària.

Bayan an kammala bincike mai dacewa, an An samu jami'an tsaro na farar hula danganta gargaɗin da ɗaya daga cikin matan da aka gano mintuna da suka gabata a wurin binciken.Da wannan dangantaka ta kafu yanzu, an tsara rahoto kuma aka fara aiwatar da hukuncin a kan direban da ya aika saƙon ga ƙungiyar.

Koke bisa Dokar Tsaron 'Yan Kasa

Matakin da aka ɗauka kan wannan direban ba ya dogara ne akan ƙa'idojin zirga-zirga ba, amma akan Dokar Halitta ta 4/2015, kan kare lafiyar jama'a, wanda aka fi sani da Dokar Tsaron 'Yan Kasa. Musamman ma, Jami'an Tsaron Jama'a sun yi amfani da sashe na 36.23, wanda ya rarraba shi a matsayin babban laifi. amfani da hotuna ko bayanan sirri ko na ƙwararru ba tare da izini ba na membobin Jami'an Tsaro da Rundunar Sojoji idan wannan zai iya kawo cikas ga amincinsu, na wasu kamfanoni ko nasarar wani aiki.

A cikin wannan mahallin, hukumomi sun fahimci cewa watsa shirye-shiryen a ainihin lokacin ainihin wurin da aka sanya wurin binciken ababen hawa Wannan ya faɗi ƙarƙashin wannan tanadin, domin yana kawo cikas ga ingancin aikin kai tsaye kuma yana sauƙaƙa wa wasu mutane su guje shi. Buga hotuna ko lambobin lasisi ba lallai ba ne: ainihin wurin da ake gudanar da aiki ana iya ɗaukarsa a matsayin bayanai masu mahimmanci don manufar wannan doka.

Manyan laifukan da waɗannan ƙa'idoji suka rufe za a iya hukunta su ta hanyar tarar da ta kama daga Yuro 601 zuwa 30.000Dokar da kanta ta kafa matakai uku: daga Yuro 601 zuwa Yuro 10.400 (mafi ƙarancin digiri), daga 10.401 zuwa 20.200 (matakin matsakaici) da kuma daga 20.201 zuwa 30.000 (mafi girman mataki), ya danganta da girman aikin, haɗarin da aka haifar da kuma lalacewar da aka samu ga aikin 'yan sanda.

Keɓaɓɓen abun ciki - Danna nan  Alkali ya hana amfani da "Cameo" a cikin Sora na OpenAI

Me yasa gargaɗi game da wurin binciken ababen hawa ba wasa ne mara laifi ba

Jami'an tsaron farar hula da kuma Babban Daraktan Kula da Sufuri (DGT) sun dage cewa Gargaɗi ga wasu game da wurin duba ababen hawa ba wai kawai wasa ba ne tsakanin direbobiBayar da rahoton wurin da na'urar duba numfashi, magani, ko takardu ke shiga ba wai kawai tana hana wasu direbobi karɓar tarar ba, har ma da... Yana buɗe ƙofa ga mutanen da ƙila suna aikata manyan laifuka su guje wa matakin 'yan sanda..

Wakilan sun daɗe suna gargadin cewa idan aka bayar da sanarwar, Ba a san wanda ake taimaka wa ba sosaiWannan zai iya zama wanda ke tuki da lasisin da aka dakatar, direban da ya bugu ko ya sha miyagun kwayoyi, mutumin da hukumomi ke nema, ko kuma wanda ke da hannu a ayyukan laifi. Suna tunatar da mu cewa wuraren binciken ababen hawa ba wai kawai an kafa su ne don bayar da tara ba, har ma don gano yanayi mai haɗari da kuma kare waɗanda abin ya shafa.

Yaƙin neman zaɓe a ƙasashe daban-daban ya jaddada wannan ra'ayin: Gargaɗin da aka yi niyya don ceton mutane daga tara na iya sauƙaƙe ko tsawaita laifiShi ya sa jami'an tsaro suka ɗauki yaɗa wuraren bincike na ainihin lokaci, ko ta hanyar fitilun walƙiya a kan hanya ko ta hanyar saƙonni a shafukan sada zumunta da manhajojin aika saƙo, a matsayin babban abin da ya fi muhimmanci.

Ana binciken ƙungiyoyin Telegram da WhatsApp

Tarar da aka samu sakamakon gargaɗi game da wuraren binciken ababen hawa na 'yan sanda a Telegram

Yaɗuwar Kungiyoyin WhatsApp da Telegram da aka sadaukar domin yin gargadi game da wuraren bincike, kyamarorin gudu, da kuma kasancewar 'yan sanda Wannan ba wani abu bane da ya zama ruwan dare a Ibiza. A duk faɗin Spain, akwai hanyoyin da dubban masu amfani ke amfani da su waɗanda ke raba wuraren sintiri na yau da kullun, wuraren binciken ababen hawa na barasa da ƙwayoyi, motocin da ba a yiwa alama ba, da kyamarorin saurin wayar hannu.

DGT da kanta ta amince da hakan, yayin da aka saba yin hakan a da. walƙiya manyan fitilu don gargaɗi game da wurin duba ababen hawaYanzu, wannan al'ada ta koma tattaunawa ta wayar hannu. A cewar jami'ai daga Ƙungiyar Masu Kula da Motoci ta Civil Guard, a wasu daga cikin waɗannan ƙungiyoyin ma, an yi ta ne kawai a wasu ƙungiyoyin. Kashi 90% na saƙonnin sun fi mayar da hankali ne kan bayar da rahoton matsayin masu sintiri da kuma na'urorin sarrafa hanya.

A Telegram, inda ake iya ƙirƙirar tashoshi tare da har zuwa Membobi 200.000 y damar shiga daga kwamfutaWurare masu tsari sun bayyana ta hanyar yanki da yanki, musamman a yankunan da ke da yawan zirga-zirga ko kuma tare da matasa waɗanda suka saba da amfani da dandamali na dijital. Ƙungiyoyi kamar ANONYMOUS GROUP, a Ibiza, Sun tara dubban masu biyan kuɗi kuma sun zama abin tunawa ga direbobi da yawa a tsibirin.

Jami'an tsaro da hukumomin zirga-zirga sun fara mayar da martani. A cikin 'yan shekarun nan an sami matakan farko akan masu gudanar da rukuni da manajojin aikace-aikace Waɗannan ayyukan kusan an keɓe su ne kawai don samar da gargaɗin gaggawa game da wuraren binciken ababen hawa na 'yan sanda da kyamarorin saurin wayar hannu. Wasu daga cikin waɗannan shari'o'in sun riga sun isa kotuna, musamman a yankuna kamar Galicia.

Matsayin Ƙungiyar da Ba a San Ko Wanene ba a Ibiza

Binciken da aka bude a Ibiza ya sanya tashar Telegram a cikin hasken rana ƘUNGIYAR SANARWAwanda har yanzu yana aiki duk da tarar da aka ɗora wa direban da ya aika saƙon "shagon duba ababen hawa na Santa Eulalia". Tare da mambobi sama da 61.000, yana gabatar da kansa a matsayin hanyar bayar da rahoto a kai abubuwan da suka faru a kan hanyoyin tsibirin, daga cunkoson ababen hawa zuwa kasancewar jami'an tsaro.

Keɓaɓɓen abun ciki - Danna nan  WhatsApp yana kunna maɓallan fasfo don kare madadin

A cewar bayanin da tashar ta yi a bainar jama'a, akwai saitin ƙa'idodi na ciki wanda ya haramta yin tsokaci, yin tambayoyi, ko raba bayanai masu mahimmanci kamar lambobin lambar lasisi ko hotunan jami'ai, daidai don guje wa matsalolin shari'a. Manufar, kamar yadda masu gudanarwa suka bayyana, ita ce a mai da hankali kan gajerun sanarwa da aiki, rage "hayaniya" da kuma ƙoƙarin kada a haɗa bayanai da za su iya yin illa ga takamaiman mutane.

Bayan da ƙarar da ake yi wa direban ta bayyana a bainar jama'a, Saƙonni sun yaɗu a cikin ƙungiyar da kanta suna sanar da mutane abin da ya faru.Wannan wataƙila ya sa wasu masu amfani su yi tunani sau biyu kafin su aika wasu gargaɗi. Duk da haka, tashar tana ci gaba da aiki yadda ya kamata kuma tana ci gaba da ayyukanta na yau da kullun na saƙonni game da zirga-zirgar ababen hawa da kasancewar 'yan sanda.

Rundunar 'Yan Sanda ta Civil Guard, a nata ɓangaren, ta tsara shari'ar Ibiza a matsayin wani takamaiman aiki Kuma yana guje wa bayar da cikakkun bayanai game da ko akwai wasu bincike da ake ci gaba da yi game da irin waɗannan hanyoyin. Abin da ya bayyana a sarari shi ne cewa za a ci gaba da yin nazari kan rahotannin da za su iya kawo cikas ga wani aiki, kuma idan ya zama dole, za a iya sanya musu takunkumi.

Wadanne tallace-tallace ne halaltattu kuma waɗanne ke fuskantar haɗarin tara

Ɗaya daga cikin muhimman abubuwan da aka tattauna a tattaunawar shine bambance tsakanin bayanan zirga-zirga da bayanan da ke shafar ayyukan 'yan sandaRaba cewa akwai cunkoson ababen hawa, cewa an rufe hanya saboda hatsari, cewa akwai ayyukan hanya ko kuma cewa abin hawa ya lalace a wani takamaiman wuri ya faɗi cikin dabarar sanar da wasu direbobi kuma, a ƙa'ida, bai dace da yanayin hukunci na sashe na 36.23 ba.

Shari'ar kyamarorin saurin wayar hannu, wuraren duba ababen hawa ko na'urorin da ba a sanar baAna iya fassara bayar da rahoton ainihin wurin da kake a ainihin lokacin a matsayin yunƙurin hana wani aiki, musamman idan waɗannan binciken an yi su ne don gano manyan laifuka ko laifuka. Wannan bambancin yana bayyana dalilin da yasa Jerin sunayen kyamarorin da aka gyara masu sauri daga DGT (Babban Daraktan Kula da Sufuri na Spain) ya kamata su kasance na jama'a kuma na doka.yayin da yaduwar masu sarrafawa masu canzawa a cikin ƙungiyoyin da aka rufe na iya ƙarewa ƙarƙashin bincike.

Bugu da ƙari, dokar ba ta takaita ga wurin da ake yin shingen bincike ba. Haka kuma tana nufin hotuna, lambobin lasisi da sauran bayanan sirri ko na ƙwararru na wakilai da na'urori waɗanda za su iya ba da damar gane su ko na wuraren da aka kare. Hukumar Kare Bayanai ta Spain ta tunatar da cewa, misali, ana iya ɗaukar lambar lasisi a matsayin bayanan sirri idan ta ba da damar a gano mutumin halitta ba tare da ƙoƙari mai yawa ba.

Saboda wannan dalili, raba hotunan jami'an tsaro, motocin 'yan sanda da za a iya gane su, ko lambobin mota A cikin ƙungiyoyin saƙonni, haɗarin shiga cikin ayyukan da za a hukunta yana ƙaruwa sosai, koda lokacin da aka buga saƙon da niyyar fadakarwa ko "gargaɗi" ga sauran masu amfani.

Me DGT ta ce game da gargaɗin wuraren bincike ta hanyar Telegram?

Hukuncin DGT ga waɗanda suka yi gargaɗi game da wuraren bincike

Babban Daraktan Kula da Sufuri ya daɗe yana gargaɗin cewa ƙungiyoyin saƙonni waɗanda ke guje wa na'urorin radar da sarrafawa Sun zama babbar matsala ga tsaron hanya. Hukumar da Pere Navarro ke jagoranta ta jaddada cewa duk da cewa waɗannan faɗakarwar a ainihin lokaci suna ba direbobi da yawa damar guje wa tara, suna kuma rage tasirin kariya daga ayyukan tilasta bin doka kuma a ƙarshe suna iya jawo asarar rayuka.

Maganganu daban-daban suna tunatar da mu cewa Shari'a ce kawai a bayyana wurin da ake binciken ababen hawa idan bayanan sun kasance na jama'a.Wannan ba aiki ne da ake ci gaba da yi ba, kuma ba a bayar da takamaiman wuri da zai ba da damar gujewa nan take ba. Raba jerin kyamarorin da aka gyara da DGT (Babban Daraktan Kula da Sufuri na Sifaniya) ke bugawa a gidan yanar gizon ta ko a cikin manhajojin kewayawa an yarda da su, amma bayar da rahoton kyamarar gudu da aka ɓoye ko sabuwar hanyar duba ababen hawa a wani takamaiman hanyar zagaye abu ne daban.

Keɓaɓɓen abun ciki - Danna nan  Yadda ake kashe mutanen da ke kusa akan Telegram kuma ku guji bin kusanci

Wasu ƙa'idoji da aka tsara sun yi tasiri sosai wajen ɗaga darajar wasu tarar ta musamman ga masu gudanar da rukunin waɗanda suka sadaukar da kansu ga gargaɗin ceki, tare da adadin da zai iya kaiwa tsakanin Yuro 6.000 zuwa 20.000. Duk da cewa ba a haɗa waɗannan matakan cikin takamaiman doka ba tukuna, lamarin Ibiza ya nuna cewa hukumomi sun riga sun sami isassun kayan aiki, kamar Dokar Tsaron Jama'a, don ɗaukar mataki kan wasu halaye na kan layi.

Ta yaya hukumomi ke tantance muhimmancin waɗannan gargaɗin?

Lokacin da ake ƙayyade adadin hukuncin, hukumomi ba sa kallon gaskiyar cewa sun aika saƙo kawai. An yi la'akari da iyakokin gargaɗin, adadin mutanen da za a iya sanar da su, da kuma haɗarin da ke tattare da hakan. Wannan ya shafi wakilai da kuma wasu kamfanoni. Sharhi tsakanin mutane biyu ba iri ɗaya bane da sanarwa a tashar da ke da dubban masu biyan kuɗi.

A cikin fayil ɗin shari'ar Ibiza, babban abin da rundunar farar hula ta fi mayar da hankali a kai shi ne cewa Yaɗa saƙon ya canza yanayin zirga-zirga a filiAn samu raguwar zirga-zirgar ababen hawa a kan hanyar da aka tsara, kuma direbobi da yawa sun zaɓi wasu hanyoyi daban-daban don guje wa wurin binciken ababen hawa. Wannan alaƙa kai tsaye tsakanin gargaɗin da tasirin aikin shine abin da zai ƙara wa korafin nauyi.

Majiyoyin shari'a da kafofin watsa labarai daban-daban suka tuntuba sun jaddada cewa Ba a haramta yin rahoto a kansa ba.Duk da haka, yana zama abin hukunci idan tasirinsa ya lalata tsaron na'urar ko kuma ya ba da damar guje wa matakin 'yan sanda. A wata ma'anar, tattaunawar sirri da kanta ba a yi niyya ba ce, a'a, ana amfani da ita ne don lalata aikin da ake ci gaba da yi.

Gargaɗi ga direbobi a Spain da Turai

Abin da ya faru a Ibiza ya faru ne a watan Disamba Sanarwa bayyananna ga direbobi a faɗin Spain da kuma, gabaɗaya, Tarayyar Turaiinda hukumomi ke sa ido sosai kan irin waɗannan ayyuka. A ƙasashen EU da yawa, an tsaurara matakai kan amfani da manhajoji da na'urori da aka tsara don kauce wa binciken bazuwar, musamman ga barasa da ƙwayoyi.

Sakon da ke fitowa daga rundunar 'yan sanda a bayyane yake: Kayan aikin dijital ba garkuwa ba ne daga dokaRaba gargaɗi a cikin rukunin Telegram da aka rufe ko jerin shirye-shiryen WhatsApp ba ya sa a ganuwa. A gaskiya ma, bincike da dama sun nuna cewa ana iya gano waɗannan ƙungiyoyin kuma a ƙarshe hukumomi ko kotuna za su iya hukunta waɗanda ke da alhakin.

A lokaci guda kuma, hukumomi sun dage cewa Ba wai game da hukunci don kawai a hukunta ba ne.amma maimakon haka don hana halaye marasa lahani daga haifar da manyan keta haddin zirga-zirga. A cikin mahallin da har yanzu ake samun mace-mace da raunuka da yawa daga haɗuran zirga-zirga kowace shekara, Fitar da abubuwan da ke cikin su bazuwar yana nufin, a idanun kwararru, mataki na baya a fannin tsaron hanya.

Shari'ar direban Ibiza, mayar da hankali kan ƙungiyoyi kamar ANONYMOUS GROUP, da kuma hukunce-hukuncen farko da aka yi wa masu gudanarwa da aikace-aikacen da ke gargaɗin sarrafawa sun nuna cewa Layin da ke tsakanin sharhi mai sauƙi da kuma babban laifi yana ƙara zama mai dacewa.Ka yi tunani sau biyu kafin ka yi wa wasu gargaɗi game da wurin binciken 'yan sanda ta hanyar Telegram. Ba wai kawai za ka iya ceton kanka daga tarar har zuwa Yuro 30.000 ba., amma kuma yana fuskantar barazanar yanayi da suka wuce takunkumin tattalin arziki.

Labarin da ke da alaƙa:
Yadda ake share hanyar sadarwar Telegram ta