Gabatarwa
A cikin shekarun bayanai, samun kyakkyawan tarihin bashi ya zama maƙasudi mai kayyade hanyar samun lamuni da sabis na kuɗi. Shi ya sa yake da muhimmanci duba ofishin bashi a hankali, don sanin matsayinmu da kuma tabbatar da cewa bayanan daidai ne kuma na zamani. A cikin wannan labarin, za mu bayar da cikakken jagora kan yadda duba ofishin ku na redit yadda ya kamata, samar da ku da kayan aiki da albarkatun da suka wajaba don yin haka.
1. Menene ofishin bashi kuma me yasa yake da mahimmanci a san shi?
Ofishin bashi wata cibiya ce da ke kula da tattarawa da adana bayanan kuɗi game da daidaikun mutane. Wannan bayanin ya haɗa da tarihin kiredit na mutane, basussukan su, da yanayin biyan su. Sanin ofishin bashi yana da mahimmanci saboda kayan aiki ne da cibiyoyin kuɗi ke amfani da su don kimanta ƙarfi da ƙarfin biyan kuɗi. na mutum kafin ba ku lamuni ko layin bashi.
Ta hanyar samun dama ga ofishin kiredit ɗin ku, Kuna iya tabbatar da sahihancin bayanin da aka samu a ciki. Wannan yana da mahimmanci musamman, tunda duk wani kurakurai ko bayanan da suka gabata a cikin tarihin kuɗin ku na iya cutar da ƙimar kiredit ɗinku mara kyau. Lokacin duba ofishin kuɗin kuɗi, Kuna iya ganowa da gyara duk wani kuskure don guje wa sakamakon da ba a so a nan gaba.
Wani dalilin da ya sa yana da mahimmanci a san ofishin bashi shine saboda yana ba ku damar kimanta tarihin kuɗin ku da kuma nazarin halin biyan kuɗin ku da na aro. Wannan yana ba ku dama don inganta ayyukan ku na kuɗi idan ya cancanta kuma ku ɗauki matakai don ƙarfafa bayanin martabarku. Bayan haka, za ku iya gano yiwuwar zamba ko ayyukan tuhuma a madadin ku, wanda zai kare ku daga yiwuwar satar sirri da kuma lalata sunan ku na kuɗi.
2. Matakai don duba ofishin kuɗin kuɗi akan layi
1. Ziyarci gidan yanar gizon hukuma na Ofishin Kiredit
Mataki na farko don bincika ofishin kuɗin kuɗi akan layi shine shigar da gidan yanar gizon hukuma na Ofishin Kiredit. Kuna iya yin ta burauzar yanar gizonku wanda aka fi so. Da zarar a kan gidan yanar gizon, nemi zaɓin "Shawarar Ofishin Credit" ko "Rahoton Credit". Danna kan wannan zaɓi don ci gaba da aiwatarwa.
2. Cika fam ɗin aikace-aikacen
Da zarar kun zaɓi zaɓin "Biyan Kuɗi" ko "Rahoton Kuɗi", za a tura ku zuwa fom ɗin aikace-aikacen kan layi. imel. Tabbatar shigar da bayanai daidai da gaskiya, saboda kowane kurakurai na iya shafar ingancin rahoton.
3. Tabbatar da asalin ku
Bayan kammala fam ɗin aikace-aikacen, ana iya tambayar ku don tabbatar da ainihin ku. Ana yin wannan ta hanyar tambayoyin tsaro waɗanda ke da alaƙa da tarihin kuɗin ku da ayyukan kuɗi. Amsa waɗannan tambayoyin daidai da gaskiya don tabbatar da asalin ku. Da zarar an tabbatar, za ku sami damar zuwa rahoton ofishin kiredit ɗin ku na kan layi.
3. Yadda ake fassara rahoton kiredit ɗin ku
1. Menene rahoton kiredit?
Rahoton kiredit takarda ce da ke ba da cikakken bayani game da tarihin kiredit ɗin ku da halayen kuɗi. Hukumomin kiredit ne suka haɗa wannan rahoton kuma ya ƙunshi bayanai game da lamunin ku, katunan kiredit, jinkirin biyan kuɗi, manyan basussuka, da duk wani bayanan da suka dace da suka danganci tarihin kiredit ɗin ku. Yana da mahimmanci a sami damar yin amfani da rahoton kuɗin ku akai-akai don ku iya lura da yanayin kuɗin ku kuma tabbatar da cewa bayanan da ke cikin rahoton daidai ne.
2. Yadda ake samun rahoton kiredit ɗin ku
Don samun rahoton kiredit ɗin ku, kuna iya buƙatar sa akan layi ta hanyar hukumomin kuɗi ko ma amfani da sabis na kan layi waɗanda ke ba da damar samun rahoton kiredit ɗinku kyauta. Hakanan kuna da damar neman kwafin rahoton kuɗin ku kyauta sau ɗaya a shekara ta hanyar gidan yanar gizo jami'i daga hukumomin bashi. Lokacin neman rahoton kiredit ɗin ku, tabbatar da samar da bayanan da ake buƙata daidai kuma gaba ɗaya don guje wa matsaloli ko jinkirin samun rahoton.
Da zarar kun sami rahoton kuɗin ku, yana da mahimmanci ku fahimci yadda ake fassara bayanan da aka gabatar.Duba cikin rahoton don cikakkun bayanai kamar tarihin biyan kuɗin ku, ma'auni na bashi, iyakokin bashi, da kowane kurakurai ko bayanan mara kyau wanda zai iya shafar kiredit ɗin ku. maki. Sanin kanku da lambobin da kalmomin da aka yi amfani da su a cikin rahoton kuma ku tabbata kun fahimci yadda kowane ma'auni ke shafar bayanan martabarku. Idan kun sami kurakurai, yana da mahimmanci ku yi jayayya da su nan da nan don guje wa matsalolin nan gaba.
4. Gano kurakurai a cikin tarihin kuɗin ku
Duba ofishin kiredit ɗin ku muhimmin aiki ne don kula da harkokin kuɗaɗen ku da tabbatar da cewa babu kurakurai ko rashin daidaituwa a cikin tarihin kuɗin ku. Gano waɗannan kurakuran zai taimaka muku “gyara” su cikin lokaci kuma ku guje wa matsalolin da za su yiwu nan gaba. Anan zamu nuna muku yadda zaku gano kurakurai masu yuwuwa a cikin tarihin kiredit ɗin ku.
1. Yi bitar rahoton ku a hankali:
Abu na farko da yakamata kuyi shine samun kwafin rahoton kiredit ɗin ku. Kuna iya nema zuwa ɗaya daga cikin manyan hukumomin bashi, kamar Equifax, TransUnion ko Experian. Da zarar kuna da rahoton kiredit ɗin ku a hannunku, bincika shi a hankali don tabbatar da kowane daki-daki daidai ne. Bincika bayanan sirri, buɗe asusun ajiya, ma'auni, biyan kuɗi, da duk wani bayanan da suka dace. Idan kun sami wasu sãɓãni ko kurakurai, tabbatar da yin bayanin kula kuma ku sami takaddun shaida don goyan bayansa.
2. Kwatanta rahoton kuɗin ku da bayanan asusun ku:
Don gano yiwuwar kurakurai a cikin tarihin kuɗin ku, Yana da mahimmanci ku kwatanta bayanin da ke cikin rahoton kiredit ɗin ku da bayanan asusun ku na wata-wata. Wannan zai taimaka maka gano duk wani rashin daidaituwa a cikin ma'auni da aka ruwaito, biyan kuɗi da aka yi, da duk wani rashin daidaituwa. Idan kun sami wasu bambance-bambancen da ba za a iya bayyana su ta hanyar ma'amala ta halal ba, za a iya samun kuskure akan rahoton kiredit ɗinku.
3. Tuntuɓi ƙwararren bashi:
Idan kuna da shakku ko samun wahalar gano kurakurai masu yuwuwa a cikin tarihin kuɗin ku, Ana ba da shawarar cewa ku tuntuɓi ƙwararren bashi. Kuna iya zuwa wurin ƙwararrun kuɗi ko masu ba da shawara na kuɗi, waɗanda ke da ilimi da gogewar da suka wajaba don bincika tarihin kuɗin ku kuma su ba ku shawara ta keɓaɓɓu.Za su iya taimaka muku gano kurakurai kuma su jagorance ku ta hanyar tsarin bashi. cewa yana da mahimmanci a ɗauki mataki nan da nan don gyara kowane kurakurai da kula da tarihin kiredit lafiya.
5. Dabarun inganta tarihin kuɗin ku
Haɓaka tarihin kuɗin ku na iya zama aiki mai wahala, amma tare da daidai dabarunKuna iya haɓaka damar ku na samun ingantattun yanayin kuɗi a nan gaba. Anan akwai wasu ayyuka da zaku iya ɗauka don haɓaka tarihin kuɗin ku:
Biyan bashin ku akan lokaci: Ɗaya daga cikin ingantattun hanyoyin inganta tarihin kuɗin ku shine tabbatar da biyan bashin ku akan lokaci. Wannan yana nuna masu ba da bashi cewa kai mutum ne mai alhaki kuma amintacce.
Rike matakin amfani da kiredit ɗinku ƙasa da ƙasa: Wani maɓalli mai mahimmanci a cikin tarihin kuɗin ku shine matakin amfani da kiredit, wato, rabo tsakanin jimillar ma'auni na katunan kiredit ɗin ku da iyakar kuɗin da ake da shi. Don inganta rikodin ku, yana da kyau a kiyaye wannan matakin ƙasa da 30%. Wannan yana nuna cewa kuna da ikon sarrafa basussukan ku ba tare da dogaro da yawa akan kiredit ɗin da ke akwai ba.
Guji neman kiredit mara amfani: A duk lokacin da kuka nemi kiredit, ana yin rikodin tambaya a cikin tarihin ku. Tambayoyi da yawa a cikin ɗan gajeren lokaci na iya nuna wa masu ba da bashi cewa kuna marmarin bashi, wanda zai iya cutar da tarihin kuɗin ku mara kyau. Don haka, guje wa neman rancen da ba dole ba kuma kuyi tunani da kyau kafin yin haka.
6. Nasihu don kiyaye kyakkyawan tarihin bashi
Kyakkyawan tarihin bashi yana da mahimmanci don samun damar samun lamuni da bashi a nan gaba. Ci gaba da kyakkyawan suna a duniya kudi na iya buɗe kofa kuma suna ba da dama da yawa. Anan muna ba ku wasu shawarwari hakan zai taimaka muku kula da kyakkyawan tarihin bashi:
1. Biyan bashin ku akan lokaci: Ɗaya daga cikin mahimman abubuwan da ke cikin kiyaye ingantaccen tarihin bashi shine biyan bashin ku akan lokaci. Tabbatar saita masu tuni ko sarrafa kuɗi don gujewa mantuwa. Ta hanyar biyan bashin ku a kan lokaci, kuna nuna alhakin da sadaukarwa, wanda cibiyoyin kuɗi ke da daraja.
2. Sarrafa katunan kuɗin ku: Yi amfani da katunan kiredit ɗin ku da gaskiya kuma ku guji ɗaukar bashin da ya wuce kima. Kula da ma'auni mai dacewa tsakanin iyakar kiredit da adadin da aka yi amfani da shi, zai fi dacewa ƙasa da 30%. Yin amfani da katunan kiredit ɗin ku a hankali da sani zai taimake ku kula da kyakkyawan hoton kuɗi.
3. Kula da tarihin kiredit ɗin ku: Yi bitar tarihin kuɗin ku akai-akai don gano kurakurai ko zamba. Kuna iya samun damar wannan rahoton ta hanyar hukumomin bashi. Kula da tarihin ku na lokaci-lokaci zai ba ku damar ɗaukar matakin gaggawa kan duk wani rashin daidaito da kuma guje wa matsalolin nan gaba.Bugu da ƙari, za ku iya gano wuraren da za ku inganta da yin aiki don ƙarfafa tarihin kuɗin ku.
7. Ta yaya ofishin bashi ke shafar kuɗin ku na sirri?
El Ofishin Credit Kayan aiki ne da ake amfani da shi don kimantawa karfin kudi na mutum da sanin ikon su na biyan bashi. Wannan cibiyar tattara bayanai game da halaye na biya da kuma halin bashi na mutane da, bisa ga wannan bayanin, suna ba da a darajar bashi. Cibiyoyin kuɗi suna amfani da wannan maki don yanke shawara game da bayar da lamuni, katunan kuɗi da sauran sabis na kuɗi.
Tsarin ofishin bashi yana da tasiri mai mahimmanci akan harkokin kuɗi na mutum na kowane mutum. Kyakkyawan tarihin bashi, tare da biyan kuɗi na kan lokaci da alhakin, na iya buɗewa ƙofofin samun ingantacciyar damar kuɗi, irin su ƙananan ƙimar ruwa da mafi girman iyakokin bashi. jinkiri ko rashin biya, zai iya iyakance zaɓuɓɓukan kuɗi kuma ya kai ga babban riba rates kuma ƙuntatawa bashi.
Shin muhimmanci cewa kowane mutum kula da naku ofishin bashi akai-akai don gano kurakurai masu yuwuwa ko rashin daidaituwa a cikin bayanan. Akwai sabis na kan layi da yawa waɗanda ke ba da damar masu amfani duba maki kiredit kyauta ko kuma a kan kuɗi kaɗan. Ta hanyar duba ofishin bashi akai-akai, daidaikun mutane na iya kula da a mafi kyawun sarrafa tarihin kuɗin ku kuma a dauki matakan da suka dace don inganta maki idan kuna da mummunan tarihi.
8. Kayan aikin kyauta don saka idanu akan ofishin ku na kuɗi
Kula da ofishin ku na bashi Yana da muhimmin aiki don kula da kyakkyawan tarihin bashi kuma tabbatar da cewa babu kurakurai ko zamba akan rahoton ku. Abin farin ciki, akwai da yawa kayan aikin kyauta akwai kan layi wanda zai iya sauƙaƙe wannan tsari. Waɗannan kayan aikin suna ba ku damar duba ofishin ku na bashi akai-akai kuma yana faɗakar da ku game da kowane canje-canje ko ayyukan da ake tuhuma.
Ɗaya daga cikin kayan aiki kyauta Mafi mashahuri don saka idanu akan ofishin ku shine "CreditKarma". Wannan sabis ɗin kan layi yana ba ku dama ga rahoton kiredit ɗinku kyauta kuma yana ba ku ƙimar ƙima mai ƙima. Yana kuma aika ku sanarwa ta imel game da kowane muhimmin canje-canje ga rahoton ku, kamar buɗe sabon asusu ko ƙara bashin ku. Bugu da ƙari, CreditKarma yana ba da shawarwari na keɓaɓɓu da shawarwari don inganta ƙimar ku.
Wani kayan aiki kyauta yana da amfani don saka idanu akan ofishin ku na kuɗi yana da "Bureauchek". Wannan dandalin kan layi yana ba ku damar duba rahoton kiredit ɗin ku da karɓar faɗakarwar ayyukan da ake tuhuma kyauta. Bugu da ƙari, Bureauchek yana ba da a sabis ɗin daskare bashi kyauta wanda ke ba ku damar toshe damar zuwa rahoton kuɗin ku na ɗan lokaci, wanda zai iya zama da amfani idan kuna zargin zamba ko kuna son kare keɓaɓɓen bayanin ku.
Yana da mahimmanci a ambaci cewa ko da yake waɗannan kayan aiki kyauta Suna da amfani sosai don kula da ofishin ku na kuɗi, ana ba da shawarar cika su tare da bitar rahoton ku na lokaci-lokaci daki-daki. Wannan saboda wasu kayan aiki kyauta Wataƙila ba za su nuna duk bayanan da ke cikin rahoton ku ba ko kuma suna da wasu iyakoki idan aka kwatanta da nau'ikan da aka biya. Koyaya, suna da kyau wurin farawa don ci gaba da bin tarihin kuɗin ku kyauta.
9. Yadda za a warware matsaloli da rigingimu tare da ofishin bashi
Duba Ofishin Kiredit dina
Idan kuna sha'awar duba Ofishin Kiredit na ku, yana da mahimmanci a fahimci yadda yake aiki da kuma bayanan da ya ƙunshi. The Credit Bureau ne rumbun bayanai wanda ke tattarawa da adana bayanai game da tarihin kiredit ɗinku, gami da lamunin ku, katunan kuɗi, da jinkirin biyan kuɗi. Don yin bitar Ofishin Kuɗi, kuna iya neman rahoton kiredit daga ma'aikacin kula da bashi mai izini. Ana iya yin wannan buƙatar akan layi, ta waya, ko ta wasiƙa, ya danganta da hukumar da abubuwan da kuke so.
Magance matsaloli da jayayya
Idan a cikin rahoton Kiredit ɗin ku kuka sami bayanan da ba daidai ba ko jayayya da kowane bayanai, akwai matakan da zaku iya bi warware matsaloli da jayayya. Na farko, yana da mahimmanci a tattara duk takardu da shaidun da suka shafi kuskure ko jayayya. Bayan haka, dole ne ku tuntuɓi ma'aikacin Credit Bureau kai tsaye kuma ku samar musu da mahimman bayanai don tallafawa muhawararku. Dole ne hukumar Credit Bureau ta gudanar da bincike tare da gyara duk wani bayanan da ba daidai ba ko da aka samu sabani a cikin ƙayyadadden lokaci. Idan an warware matsalar amma har yanzu ba ku gamsu da amsa ba, kuna iya shigar da ƙarar hukuma ga hukumomin da abin ya shafa, kamar su. Hukumar Kariya da Kare Masu Amfani da Kudi (CONDUSEF).
Yi la'akari da
Yana da mahimmanci a tuna cewa duba da warware matsaloli tare da Credit Bureau Tsari ne da ke buƙatar lokaci da haƙuri. Tabbatar yin bitar rahoton ku akai-akai don kama duk wani kurakurai ko rashin daidaituwa da wuri don ku iya gyara su cikin sauri. Ka tuna da samar da duk takaddun da suka wajaba da shaida lokacin tuntuɓar hukumar Kula da Kiredit, wannan zai taimaka wajen hanzarta warware matsalar.Bugu da ƙari, kiyaye rikodin duk sadarwa da wasiƙun da suka shafi rigimar ku. shigar da ƙarar hukuma.
10. Matsayin mai ba da shawara kan kuɗi wajen sarrafa tarihin kuɗin ku
Muhimmancin kyakkyawan tarihin bashi
Idan kuna sha'awar sanin tarihin kuɗin ku, yana da mahimmanci ku fahimci rawar da mai ba da shawara kan kuɗi ke takawa a cikin sarrafa shi. Mai ba da shawara kan harkokin kuɗi ƙwararren ƙwararren ƙwararren ne a fannin kuɗi wanda zai iya ba ku shawara mai mahimmanci don kiyayewa ko inganta tarihin ku.
Mai ba da shawara kan harkokin kuɗi zai iya taimaka maka kimanta kuma ku fahimci halin da ake ciki yanzu, yin bitar tarihin kuɗin ku da kuma nazarin abubuwan da zasu iya shafar maki. Bugu da ƙari, zai jagorance ku kan ayyukan da ya kamata ku ɗauka don magance kowace matsala ko rashin daidaituwa a cikin tarihin ku.
Baya ga ba ku shawara, mai ba da shawara kan kuɗi zai iya taimaka muku haɓaka tsarin kuɗi na keɓaɓɓen don inganta tarihin kuɗin ku. Wannan zai haɗa da saita bayyanannun manufa, kafa ingantaccen kasafin kuɗi, inganta biyan kuɗin ku, da kuma kula da kyakkyawar alaƙa da masu bashi. Kwarewarsu da iliminsu a fannin kuɗi za su jagorance ku a cikin hanyar samun ƙimar ƙima mai kyau da ingantaccen tarihi.
Ni Sebastián Vidal, injiniyan kwamfuta mai sha'awar fasaha da DIY. Bugu da ƙari, ni ne mahaliccin tecnobits.com, inda nake raba koyaswar don sa fasaha ta fi dacewa da fahimtar kowa ga kowa.